Đề thi tuyển sinh khóa C7

nhok 9x

Trứng gà
Mua 40W là ok, 60W thì nóng quá, mới tập hàn dễ làm hỏng mạch lắm. Còn 30W thì trước khi hàn nhớ hát 1 bài chờ nó nóng lên là vừa =]].

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mỏ hàn mà tịt ngòi là sao bạn. Dân điện mà sợ gì, tháo banh em nó ra rồi nối dây lại, mấy cái này có gì đâu mà hư :D
Chắc là cái đầu hàn bị tịt giống cái 18k hồi đó tui mua nè..Mua mỏ hàn 40W để hàn IC, chip, còn 60W thì hình như là hàn cái j trên mạch á..không dùng hàn IC :D...

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
"Các tụ pi cần được đặt gần với các pin nối với nó để đảm bảo khả năng lọc nhiễu."
trong yêu cầu có phần này, nhưng em không hiểu " pin " ở đây là gì???
Bạn có thể search Gu Gồ ra rất nhiều loại pin, có pin AA, AAA, pin đại, pin con ó, con thỏ, ... nói chung là nhiều lắm.
Pin cũng là một thứ thuốc khiến tinh thần sung mãn, vận động không mệt mỏi, dân đen ít hiểu biết thường gọi là "thuốc lắc".

Còn pin trong phần lưu ý của đề thi là "chân", tức là chân linh kiện đó bạn :2cool_sexy_girl:

quanvanbinh

Trứng gà
cho em hỏi
trong bản vẽ layout của em, em đã sắp xếp các inh kiện ngăn nắp rồi, nhưng bây giờ dùng sai linh kiện, giờ em muốn thay linh kiện khác thì sao ạ?

omega5161

Thành Viên PIF
cho em hỏi
trong bản vẽ layout của em, em đã sắp xếp các inh kiện ngăn nắp rồi, nhưng bây giờ dùng sai linh kiện, giờ em muốn thay linh kiện khác thì sao ạ?
ban dùng Component Tool, kích vào linh kiện muốn thay đổi, bấm Enter, sau đó ban lựa chọn một footprint trong thư viện theo ý mình nhé

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
cho em hỏi
Em chọn sai linh kiện theo kiểu sai nào :D

Nếu chọn size footprint thì việc sửa khá đơn giản, ở mode components, em double click vào link kiện (hoặc click chọn nó -> chuột phải -> properties, hoặc phím tắt Ctrl+E)

Chọn "footprint" --> link qua thư viện chọn lại footprint mới cho nó.

nhok 9x

Trứng gà
cho mình hỏi giữa 1 board đi jump (1 cái), ko đi xuyên chân IC và 1 board có đi dây đồng xuyên chân IC (ko jump) thì board nào được đánh giá cao hơn vậy ^_^

quanvanbinh

Trứng gà
cho em hỏi: cái linh kiện SOT 223 ko có lớp bottom, khi em route, thì mấy đường nối với các chân SOT 223 nó không route, vậy em phải làm sao bây giờ ạ?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
cho mình hỏi giữa 1 board đi jump (1 cái), ko đi xuyên chân IC và 1 board có đi dây đồng xuyên chân IC (ko jump) thì board nào được đánh giá cao hơn vậy ^_^
Tốt nhất là em cố gắng tránh cả hai :1cool_byebye:. Nếu không tránh được thì đi xuyên chân sẽ tốt hơn, qua đó thể hiện kĩ năng rửa mấy đường mạch nhỏ :)
cho em hỏi: cái linh kiện SOT 223 ko có lớp bottom, khi em route, thì mấy đường nối với các chân SOT 223 nó không route, vậy em phải làm sao bây giờ ạ?
Trong các phần hướng dẫn đã có lưu ý lật con này xuống (bấm phím T) mà em. Bấm 1 cái lớp TOP sẽ trở thành BOTTOM :D

uhphuc44

Trứng gà
Các anh em cho tui hỏi về tụ C5, C6 với. 2 tụ này mình bỏ trống nhưng theo tớ thì dù muốn dù không cũng phải đặt cho 2 em nó cái footprint. Vậy mình nên đặt footprint nào? Một chuyện nữa là tiêu chí chấm bài của các anh chị. tớ là newbie nên ko rành trang trí cho lắm:( mà nghe cậu BigBoy chém ghê quá :D ko biết lúc đem đi chấm có gặp nhiều cao thủ như vậy ko cho nên tui lo quá. Chẳng giấu các bác, mục đích của em là kiếm bậy cái kit về nhà vọc cho bằng chị bằng em :4cool_beauty:

uhphuc44

Trứng gà
Cho tui hỏi với. Trong layout nó auto roue ko hết dc, đã vậy còn lem dây đồng ra ngoài board nữa chứ. Muốn đi tay thì mạch lại phức tạp quá. Ai biết cho tui lời khuyên với. Thanks in advance!:3cool_adore::3cool_adore:

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Chuyện autoroute này đã bàn nhiều, và ý kiến chung cuộc là nên đi route bằng tay. Autoroute chỉ là công cụ tham khảo. Lý do là Autoroute đi dây rất "ngu" và xấu. Nhìn vào một layout là nhận ra ngay nó là autoroute hay route bằng tay :doc

Việc route bằng tay giúp ta dễ quản lý các đường đồng, tiện cho việc sửa chữa. Nó còn thể hiện phong cách đi dây, sự pờ-rồ của mỗi cá nhân :6cool_boss:

Nếu cảm thấy quá khó khăn thì có thể bắt đầu Layout từ các schematic dễ, rồi tự nâng level từ từ. Vạn sự khởi đầu nan :D

Còn mà cứ than ngắn thở dài "cực quá", "chán quá", "phức tạp quá" thì uninstall OrCAD rồi cài mấy game xếp hình, pikachu mà chơi cho đỡ hại não =))

uhphuc44

Trứng gà
bác nói vậy thì e hay vậy. E cũng biết là làm nhiều thì mới quen, nhưng mà hạn chót đã gần kề. Thôi cố mà thức hết đêm ráng làm cho vậy. Tự lực cánh sinh chứ nhờ vả ai b giờ:(( (:cool_what:)=))

uhphuc44

Trứng gà
Chuyện autoroute này đã bàn nhiều, và ý kiến chung cuộc là nên đi route bằng tay. Autoroute chỉ là công cụ tham khảo. Lý do là Autoroute đi dây rất "ngu" và xấu. Nhìn vào một layout là nhận ra ngay nó là autoroute hay route bằng tay :doc

Việc route bằng tay giúp ta dễ quản lý các đường đồng, tiện cho việc sửa chữa. Nó còn thể hiện phong cách đi dây, sự pờ-rồ của mỗi cá nhân :6cool_boss:

Nếu cảm thấy quá khó khăn thì có thể bắt đầu Layout từ các schematic dễ, rồi tự nâng level từ từ. Vạn sự khởi đầu nan :D

Còn mà cứ than ngắn thở dài "cực quá", "chán quá", "phức tạp quá" thì uninstall OrCAD rồi cài mấy game xếp hình, pikachu mà chơi cho đỡ hại não =))
Dù sao cũng cảm ơn bác

quanvanbinh

Trứng gà
cho e hỏi
khi em phủ mát xong hết rồi, nhưng giờ em muốn bỏ mát đi, sắp xếp lại linh kiện thì sao ạ?

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
cho e hỏi
khi em phủ mát xong hết rồi, nhưng giờ em muốn bỏ mát đi, sắp xếp lại linh kiện thì sao ạ?
Chọn Obstacle Tool (tool mà ta dùng để phủ copper pour). Kéo chọn vào phần phủ mass, nó chuyển sang màu trắng, nhấn Delete :D