Đề thi tuyển sinh lớp C6

Status
Not open for further replies.

NEMO1992

Thành Viên PIF
Các anh ơi !
Em đã xem kỹ file mẫu rồi, nhưng khi tạo netlist thì nó bảo lỗi cụ thể là:
Đầu tiên R3 trùng tên
Khi sửa R3 thì nó không báo lỗi nhưng khi tạo netlist netlist thì nó xuất hiện lỗi sau:

********************************************************************************
*
* Create Netlist
*
********************************************************************************
Netlist Format: EDIF200
Design Name: D:\AMERICA\MIM10\MAIN PIC16F887.DSN
WARNING: Name contains illegal characters 'HEADER 4', changed to HEADER_4
WARNING: Name contains illegal characters 'LM7805C/TO220_0', changed to LM7805CBARTO220_0
WARNING: Name contains illegal characters 'SW PUSHBUTTON', changed to SW_PUSHBUTTON
WARNING: Name contains illegal characters 'HEADER 1', changed to HEADER_1
WARNING: Name contains illegal characters 'HEADER 5X2', changed to HEADER_5X2
WARNING: Name contains illegal characters 'SW KEY-SPST', changed to SW_KEYMINUSSPST
WARNING: Name contains illegal characters 'SS*', changed to SS_
ERROR [NET0011] Netlist failed or may be unusable.

Có phải file mẫu có vấn đề thì phải, mong các anh xem lại và cho em cách khắc phục!

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Thì đọc đó bạn, "Name contains illegal characters", đổi mấy cái tên lại, không có dấu cách, dấu /, -, *. Mà bạn dùng file DSN nào thế? File mình tải về từ page 1 chỉ bị cái lỗi trùng tên R3 thôi.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Cho em hỏi huhu

Mấy cái dây màu đỏ như trong hình là cái gì ạ? Có lưu để in luôn không ạ? Như file PDF này đã được chưa ạ =.=!
@Hai_Ho: Chỉ đi dây ở BOTTOM là sao ạ, tại sao lại như vậy, và em nên chọn bottom nào ạ...(Bottom Copper, Bottom Silk, Bottom Mask..@@) mà nếu như vầy thì in có được không?
Cái Bottom là mấy cái đường chạy chạy mà mình kéo phải không ạ?
Khoan lỗ bay mất pad đồng thì sai phải không ạ? huhu... phủ mass là phủ sao anh, chỉ em với?
@Keon2991: Em xài Proteus 7 ạ.. Em thấy nhẹ mà cài cũng dễ..@@ OrCAD khó cài đặt quá, em cài bản trong site mình mà vẫn không được (chắc nó ghét em huhu)
Em xài mấy cái đường tới 50 =)) lớn quá chài...

Attachments

Mấy cái dây màu đỏ như trong hình là cái gì ạ? Có lưu để in luôn không ạ? Như file PDF này đã được chưa ạ =.=!
@Hai_Ho: Chỉ đi dây ở BOTTOM là sao ạ, tại sao lại như vậy, và em nên chọn bottom nào ạ...(Bottom Copper, Bottom Silk, Bottom Mask..@@) mà nếu như vầy thì in có được không?
Cái Bottom là mấy cái đường chạy chạy mà mình kéo phải không ạ?
Khoan lỗ bay mất pad đồng thì sai phải không ạ? huhu... phủ mass là phủ sao anh, chỉ em với?
@Keon2991: Em xài Proteus 7 ạ.. Em thấy nhẹ mà cài cũng dễ..@@ OrCAD khó cài đặt quá, em cài bản trong site mình mà vẫn không được (chắc nó ghét em huhu)
Em xài mấy cái đường tới 50 =)) lớn quá chài...
Mấy cái này em cho auto route phải ko :D dây đỏ là đi ở lớp TOP, dây xanh đi ở lớp BOTTOM. do công nghệ làm mạch in bây giờ xịn lắm, mạch làm vài lớp luôn, còn mình làm mạch in thủ công chỉ có thể in được 1 lớp BOTTOM (2 lớp phê lắm) nên cái đó mà em đem đi in sẽ bị mất lớp BOTTOM -> mất dây.
Ko xài được orcad thì em down altium designer về đi, rồi pm riêng anh chỉ cho, cái Ares nó hãm lắm:))
P/S: em nhìn thử cái file PDF chưa, dây đè lên nhau chình ình kìa :D 1 là cài orcad bản khác, 2 là cài alitum designer đi. sắp tới hạn nộp rồi :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
2 ngày nay em vẽ Layout, có nhiều lúc dời linh kiện, vừa dời vừa nhấn M liên tục để tối ưu hóa dây nối (trong clip TUT hướng dẫn), một số trường hợp khi đặt linh kiện xuống thì bị mất 1 bên dây nối. Vd kéo con điện trở đi chỗ khác, M liên tục, khi nhấp để xuống thì 1 bên chân nó mất tiêu cái đường nối :o Cái này là lỗi hay do quá trình em làm bậy? Em dùng Orcad 10.5.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
2 ngày nay em vẽ Layout, có nhiều lúc dời linh kiện, vừa dời vừa nhấn M liên tục để tối ưu hóa dây nối (trong clip TUT hướng dẫn), một số trường hợp khi đặt linh kiện xuống thì bị mất 1 bên dây nối. Vd kéo con điện trở đi chỗ khác, M liên tục, khi nhấp để xuống thì 1 bên chân nó mất tiêu cái đường nối :o Cái này là lỗi hay do quá trình em làm bậy? Em dùng Orcad 10.5.
Nếu dây nối mất thật (thiếu hẳn 1 dây --> có thể do lỗi phần mềm, mình dùng bản ko cr**k mà :D).
Để phục hồi, em sang bên Capture, làm lại thao tác tạo file Netlist --> Nhớ check vào ô Run ECO to Layout.

Khi đó bên Layout sẽ hiện ra 1 cái thông báo là Netlist thay đổi rồi, bạn có muốn cập nhật không --> Chọn OK là nó sẽ fix lại lỗi này.

Status
Not open for further replies.