Đề thi tuyển sinh lớp C6

Status
Not open for further replies.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
ý bạn hỏi là sao nhỉ?
chúng ta nạp PIC mỗi khi lập trình xong mà!

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
ý e là khi chấm sẽ sử dụng PIC của BGK hay mình ah?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
ý e là khi chấm sẽ sử dụng PIC của BGK hay mình ah?
Chào em,
Khi chấm sẽ sử dụng Chip của các anh chị. Các em chưa cần chuẩn bị chip PIC16F887 và mạch nạp vào hôm thi.

Tuy nhiên, sau này khi học lập trình PIC, thì các em sẽ cần những thứ này.
Hơn nữa, nếu có sẵn chip và mạch nạp trong tay, các em có thể test trước xem mạch mình chạy đúng chưa :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
hjz...công nhận khó hiểu quá mấy anh ui =.=! kì này chắc ngồi coi thou @@...à mà sao chip PIC này khác mấy cái BUS so với PIC tương tự trong Proteus nhỉ :-/...k bik mình làm bằng Proteus đc k ạ...mà sự khác nhau đó thì có gây ảnh hưởng j k @@

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
À mà cho em hỏi mạch này hoạt động ntn? k thấy file C đâu hết ạ :-ss... >"<...mấy cái chân
-
-
------
----
--
làm sao vẽ ạ ..:-s...xài proteus đc k ạ

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
À mà cho em hỏi mạch này hoạt động ntn? k thấy file C đâu hết ạ :-ss... >"<...mấy cái chân
-
-
------
----
--
làm sao vẽ ạ ..:-s...xài proteus đc k ạ
Đề nghị viết tiếng Việt trong sáng, rõ ràng.

Đây là diễn đàn về học thuật, em không nên dùng những kí tự "lạ" và văn phong "chát chít", nhất là khi đang cần hỏi một vấn đề nào đó.
Em đặt câu hỏi như thế này sẽ gây khó khăn và trở ngại cho những người quan tâm và muốn trả lời.

phamnhattan

Thành Viên PIF
anh ơi cho em hỏi là bây giờ em tham gia có kịp không? bài này có thể làm hai người được không?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
bài này có thể làm hai người được không?
CLB muốn test khả năng của các bạn nên bạn chỉ nên làm một mình thôi.

Đến thời điểm này, CLB đã nhận được trên một trăm bạn đăng ký trên chỉ tiêu vào lớp C6 là 35 bạn. Vì lo ngại tỉ lệ "chọi" quá cao, cộng với điều kiện phòng ốc không đủ (trường chỉ cung cấp 1 phòng 80 chỗ cho 2 buổi trainning) nên BCN đã quyết định dừng đăng ký trước 1 ngày.
Xin chân thành cáo lỗi cùng các bạn!

Nếu không thể tham gia được lớp C6, bạn có thể tự học qua các TUT trên web PIF, cũng không quá khó khăn. Nếu có bất cứ khúc mắc nào trong quá trình học tập, bạn cứ việc đưa lên forum, sẽ có người giúp đỡ bạn :d

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mấy cái mạch này hoạt động như thế nào ạ? Không có file C gì đó để nạp vào hả anh? Còn mấy cái chân lúc vẽ mạch mà bị đứt ra đó thì mình vẽ như thế nào ạ. Mình có thể xài Proteus được không tại vì cái OrCAD khó cài quá, 9.2 thì cài không được còn 10.5 thì tới khúc cuối nó đứng im lun à..Mà mấy cái chân trong Proteus lại khác trong hình của mấy anh thì nó có làm sao không ạ =.=!

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Chào bạn, bạn cố gắng cài bản orCad 9.2, vì hiện thời clb cũng dựa vào bản này để hướng dẫn cho các bạn, ủng hộ các bạn cài version khác nhưng các bạn phải tự tìm hiểu thêm. Còn cài đặt orcad 9.2 thì có rất nhiều hướng dẫn, bạn có thể hỏi google nhé :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
a'.... mấy anh ui ... em search trên mạng hình như PIC16F887 với PIC 16F887 có khác nhau hay sao ạ ... sao em thấy vị trí mấy cái chân trong hình khác với trên mạng quá. với lại chân trong hình không theo thứ tự. vậy mình làm theo cái nào ạ...lúc làm mạch thì làm như trong hình luôn hay sao ạ

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
CLB sẽ cung cấp file capture cho e...e ko cần phải vẽ capture, từ capture e tự gán footprint & vẽ layout.

eMagic

Gà mẹ
Staff member
a'.... mấy anh ui ... em search trên mạng hình như PIC16F887 với PIC 16F887 có khác nhau hay sao ạ ... sao em thấy vị trí mấy cái chân trong hình khác với trên mạng quá. với lại chân trong hình không theo thứ tự. vậy mình làm theo cái nào ạ...lúc làm mạch thì làm như trong hình luôn hay sao ạ
không hiểu câu hỏi của em, em hỏi cùng 1 tên là con chip của mircochip Pic 16f887 mà??
Em nên tìm datasheet của nó ( google) về và mở ra xem " chân cẳng" của nó là chính xác, còn vẽ trong máy thì nó trình bày sao k quan trọng, quan trọng là số lượng, số thứ tự của chân đó giống với trên datasheet là được rồi.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
RE

Dạ em thấy của Web mình, Trên mạng, Với trong Proteus chỉ giống nhau từ chân 1->7. Trong hình minh họa đây ạ:confused: ... Còn mấy chỗ khác thì khác nhau @@

Attachments

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Dạ em thấy của Web mình, Trên mạng, Với trong Proteus chỉ giống nhau từ chân 1->7. Trong hình minh họa đây ạ:confused: ... Còn mấy chỗ khác thì khác nhau @@
E chỉ chỗ khác nhau cho a xem...nó chỉ khác vị trí sắp xếp các chân thôi. Quan trọng là "chân số mấy & đó là chân gì", vị trí sắp xếp ko quan trọng

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Em hỏi tý ạ:

1. Em đã tải thư viện Payitforward.LLB về, khi chỉnh lại kích cỡ pad các linh kiện thì chỉ cần chỉnh mục BOTTOM thôi ạ? Vì là mạch tự in tự ủi nên các mục TOP, SMTOP, SMBOT không cần làm gì cả phải không ạ?

2. Khi đã tạo file MAX, nếu chỉnh pad các linh kiện trong file Payitforward.LLB thì trong file MAX có tự động cập nhật theo không vậy? Hay khi chỉnh xong trong thư viện thì phải tạo lại file MAX?

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
tại em thấy vị trí khác nhau nên không biết có gì thay đổi không. Với lại lúc lắp mạch không biết có sai không.. Tại sợ sai vị trí thì mạch không chạy ạ :D

saiya

Thành Viên PIF
tại em thấy vị trí khác nhau nên không biết có gì thay đổi không. Với lại lúc lắp mạch không biết có sai không.. Tại sợ sai vị trí thì mạch không chạy ạ :D
không sai đâu bạn ạ. bạn chỉ cần tạo ra được file .mnl, sau đó vẽ layout, sắp xếp linh kiện cho phù hợp, từng linh kiện trong module nên để gần nhau, đảm bảo mạch gọn,đẹp... vậy là được rồi... :D

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Em hỏi tý ạ:

1. Em đã tải thư viện Payitforward.LLB về, khi chỉnh lại kích cỡ pad các linh kiện thì chỉ cần chỉnh mục BOTTOM thôi ạ? Vì là mạch tự in tự ủi nên các mục TOP, SMTOP, SMBOT không cần làm gì cả phải không ạ?

2. Khi đã tạo file MAX, nếu chỉnh pad các linh kiện trong file Payitforward.LLB thì trong file MAX có tự động cập nhật theo không vậy? Hay khi chỉnh xong trong thư viện thì phải tạo lại file MAX?
1/ Đúng là nếu mạch ủi thì chỉ dùng lớp Bottom.
2/ Nếu bạn chỉnh trước khi bạn chọn footprint cho mạch thì nó cập nhật, còn sau khi đi layout rồi thì nếu nó k có thông báo update thì bạn nên chọn lại cho chắc.

Status
Not open for further replies.