Đề thi tuyển sinh lớp C6

Status
Not open for further replies.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Ai có link OrCAD 9.2 cho em với >"<...hjxhjx... bữa giờ kiếm quài mà không có cái 9.2 nào cài được, toàn lỗi ngay file setup

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Các anh chị cho em hỏi:

1. Về kinh nghiệm khi sắp xếp linh kiện trong Layout: có phải các linh kiện cùng loại thì nên để thành 1 cụm gần nhau không? Mặc dù các linh kiện đó không cùng 1 nhóm module (vd module LED có 8 cái R, module button có 4 cái R, rồi thêm mấy cái R nằm rải rác nữa, cứ để thành 1 cụm thì có sai nguyên tắc hay khó sữa chữa về sau không?)

2. Các linh kiện để cắm các thiết bị từ ngoài vào (header, domino,...) và các linh kiện thay đổi trong quá trình làm việc (biến trở núm xoay chẳng hạn) thì nên để ngoài rìa mạch để dễ thao tác phải không ạ?

3. Phủ mass là gì? Giống hay khác copper pour? GND là gì? @.@ Phủ copper pour mà phủ không hết mạch được thì có sao không?

Em là K11 nên hoàn toàn mù tịt, các anh chị giúp em với ạ. Em cám ơn :D

Các anh chị cho em hỏi:

1. Về kinh nghiệm khi sắp xếp linh kiện trong Layout: có phải các linh kiện cùng loại thì nên để thành 1 cụm gần nhau không? Mặc dù các linh kiện đó không cùng 1 nhóm module (vd module LED có 8 cái R, module button có 4 cái R, rồi thêm mấy cái R nằm rải rác nữa, cứ để thành 1 cụm thì có sai nguyên tắc hay khó sữa chữa về sau không?)

2. Các linh kiện để cắm các thiết bị từ ngoài vào (header, domino,...) và các linh kiện thay đổi trong quá trình làm việc (biến trở núm xoay chẳng hạn) thì nên để ngoài rìa mạch để dễ thao tác phải không ạ?

3. Phủ mass là gì? Giống hay khác copper pour? GND là gì? @.@ Phủ copper pour mà phủ không hết mạch được thì có sao không?

Em là K11 nên hoàn toàn mù tịt, các anh chị giúp em với ạ. Em cám ơn :D
Trả lời thắc mắc của bạn :)

1. Theo kinh nghiệm vẽ mạch của mình thì chúng ta nên để các nhóm linh kiện cùng 1 module lại gần nhau. Như thế sẽ tiện cho việc đi dây cũng như sửa mạch (nếu có sai sót ở đâu đó). Nếu để rải rác thì cũng không có gì sai cả. Miễn sao nhìn đẹp và đi dây được là tốt rồi.

2. Các linh kiện cắm thông thường nên để ngoài mạch như domino, header... tuy nhiên đôi khi người ta cũng để nó ở giữa mạch (ví dụ như header chức năng jumper hoặc các port I/O mà bạn sẽ gặp trong quá trình thực thi mạch main PIC sắp tới)

3. Phủ mass thực ra là copper pour với việc lớp đồng được phủ lên đó được nối với đất (GND hoặc 0). Trong chức năng copper pour, ta có thể cho phủ lớp đồng trong đó lớp đồng có thể không nối với bất kì dây tín hiệu nào.

Trong buổi training sắp tới, bạn có thể chuẩn bị sẵn các câu hỏi để hỏi trực tiếp tụi mình, tụi mình sẽ giải đáp cho bạn những chỗ thắc mắc.

Thân! :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Upload nó báo invalid file ạ. Thôi em up lên mediafire luôn rồi :D

http://www.mediafire.com/?db96ouddcgcdaj2

P.s: anh edit thành 1 cái post cho đỡ loãng topic ạ :D

Em cho chạy autoroute mà các đường route nó đủ màu cả, chưa sửa được nên em up file chưa autoroute, anh xem cách bố trí linh kiện giúp em ạ :|

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Phù hợp chưa ạ

Hjx...không biết MAx là gì, OrCAD khó xài thế, cho em hỏi là nếu làm cái mạch như thế này thì đã OK chưa ạ :)... tại em lạc loài huhu (OrCAD ghét em)... mọi người cho em ý kiến nhé ;)) có gì em ham hố làm luôn. À mà nếu in thì có in bằng PDF (file rar) được không ạ? Em tính lưu ra đó đem ra tiệm, mà mình in là in phần màu xanh thôi phải không ạ, cái phần mà thấy nổi như trong hình thôi phải không ạ?

Attachments

Layout của bạn bố trí linh kiện như thế là tốt rồi :)

Để sửa lại autoroute để nó chỉ đi dây ở lớp BOTTOM bạn làm như sau:
Tool\Layer\Select From Spreedsheet\
Ở cột Layer Type: nhấp đúp vào chữ Routing của INNER1, INNER2 và TOP sau đó chọn Unused Routing và OK

Bạn autoroute lại thử hen :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tình hình là cho chạy autoroute được 5p rồi và em nó vẫn đang chạy quyết liệt :| Cái khu vực xung quanh con PIC cứ chạy đi chạy lại mà vẫn không route xong. Cái này là sao vậy :((

Hjx...không biết MAx là gì, OrCAD khó xài thế, cho em hỏi là nếu làm cái mạch như thế này thì đã OK chưa ạ :)... tại em lạc loài huhu (OrCAD ghét em)... mọi người cho em ý kiến nhé ;)) có gì em ham hố làm luôn. À mà nếu in thì có in bằng PDF (file rar) được không ạ? Em tính lưu ra đó đem ra tiệm, mà mình in là in phần màu xanh thôi phải không ạ, cái phần mà thấy nổi như trong hình thôi phải không ạ?
Mình chỉ in cái phần như trong file bạn đính kèm thôi. Nhưng nếu file này mà ủi ra thì khi khoan lỗ sẽ bay mất pad đồng, ko hàn dc. Với lại nên phủ mass cho mạch nữa.
Chỉ in lớp BOTTOM thôi, ko in lớp TOP nhé, vì lớp BOTTOM là dây đồng còn lớp TOP để gắn linh kiện lên

Tình hình là cho chạy autoroute được 5p rồi và em nó vẫn đang chạy quyết liệt :| Cái khu vực xung quanh con PIC cứ chạy đi chạy lại mà vẫn không route xong. Cái này là sao vậy :((
Tốt nhất là cho nó dừng lại, Unroute ALL và đi dây = tay :))
Chúc vui ;)

Cái này là mô phỏng 3D, giống như thiết kế bằng altium designer nhỉ :D em thiết kế bằng orcad đi, cái đó có sẵn TUT rồi. đợi năm sau anh xin chị 2death làm mấy cái TUT altium cho nó dễ vậy :D

Upload nó báo invalid file ạ. Thôi em up lên mediafire luôn rồi :D

http://www.mediafire.com/?db96ouddcgcdaj2

P.s: anh edit thành 1 cái post cho đỡ loãng topic ạ :D

Em cho chạy autoroute mà các đường route nó đủ màu cả, chưa sửa được nên em up file chưa autoroute, anh xem cách bố trí linh kiện giúp em ạ :|
route tay đi em, trước giờ anh chưa có làm cái mạch nào autoroute cả. mà route tay cho nó hiểu mạch, debug mới dễ, chứ nhìn vào ko biết đường nào ra đường nào khó debug lắm.
Pro tip: cái J_PD em để cho nó vuông góc với chân đế IC đi, cho các line đi vào trong hết:D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
route tay đi em, trước giờ anh chưa có làm cái mạch nào autoroute cả. mà route tay cho nó hiểu mạch, debug mới dễ, chứ nhìn vào ko biết đường nào ra đường nào khó debug lắm.
Pro tip: cái J_PD em để cho nó vuông góc với chân đế IC đi, cho các line đi vào trong hết:D
Ôi trời. Nãy giờ em không nhận ra chỗ đó. Cám ơn anh :D

Vào Tools -> Net -> Select from spreadsheet, em cho cột Width thành bao nhiêu là đủ xài, không mỏng quá hả anh? Mà nó ra cả đống loại route, cho cùng 1 số hết ạ?

Mạch main pic này có kích cỡ 14x9 (cm) thì có đủ chuẩn "nhỏ gọn" không ạ? :|

width thường thì 20, nhưng anh làm mạch analog thì thường 30. nói chung cho Vcc với GND 30 đi em à, còn lại 20 để còn câu "đường Trường Sơn" nữa :))
board PIF nhiêu đó là ok rồi, nhưng mà xong đi rồi tính. không dễ đâu:D

Phạm ThanH Tân

Thành Viên PIF
bạn thử sắp cả ngoài JPD vuông góc với đế IC như bạn Keon nói thì thêm JPC nữa, để JPD trước gần đế IC hơn thì bạn sẽ đi được gần hết đó dây của 2 port này.
- 20mil thì có thể đặt mạch và ủi đc rồi nhưng mà dây như vậy thì ủi không quen sẽ mất nét => Bé làm họa sĩ đặt biệt với các "đường Trường Sơn". Tốt nhất là cứ 30mil mà đánh cho nó lành.
- Nếu thấy vẽ hoài mà còn 1 hai đường nối ở ngoài ko biết đi ra sao thì cứ mạnh dạn mà jumper cũng được có thể sẽ bị sỉ chút nhưng bạn sẽ có thời gian để chăm chút cho cái mạch hơn vì công đoạn thi công cũng rất nhiều vấn đề. Ủi khoan hàn coi vậy mà mới làm thì phải làm tới làm lui mà vẫn sai hoài :)) nên tốn time lắm

saiya

Thành Viên PIF
nếu xong rồi thì chiều nay có thể nộp mạch luôn được ko vậy mấy a? :D

Jan

Trứng gà
Hôm nay đi học mà chưa biết phòng nào giờ nào cả mấy anh ơi. Tìm nãy giờ vẫn không thây ~~. Yêu cầu em giống của bạn saiya ^^.

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Đây là link thông báo, rất rõ ràng về phòng và thời gian. Bạn chú ý theo dõi nhé
http://www.payitforward.edu.vn/4rum/showthread.php?730-Thông-báo-về-danh-sách-đăng-ký-C6-và-lịch-trainning&p=3434#post3434
Các thông báo đều có trong mục BCNCLB -> Thông Báo.
Nếu bạn làm xong mạch sớm thì có thể nhờ ai đó test thử, xem là nó chạy OK chưa. Sau đó có thể xem các tut trên trang web về lập trình trước.
Các bạn làm nhanh nhỉ, vậy mà còn 2 tuần nữa cơ đấy ~^o^~~^o^~~^o^~. BTC không chấm trước đâu bạn.

Status
Not open for further replies.