Đề tài Tốt nghiệp khóa C6

tnthung1992

Thành Viên PIF
em thấy tạo game bằng C# nó ảo ảo thế nào ấy? Có ai trùm về C# không cho em xin nick yahoo để hỏi thăm :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
làm proximity đi, 1 cái với 4 chân PIC 2 axis là dc 1 touchpad rồi :)) cần ko anh hướng dẫn làm cho.
Proximity là tên game hay tên cảm biến vậy anh? Với axis là cái gì vậy ạ (đã google nhưng ra cái gì không hà) :botay: Có buổi layout với buổi coding mà hông có buổi sensors, thật là đau lòng :((

Quả là ko đi học bữa đó thật! :)) nhưng vụ UART thì có biết qua rồi, ko bit vụ launchpad thui. Cho a đặt 1 cái launchpad lun nha! Mà nghe đồn giá chưa tới 100k mà phải hok ta? (4.3$ thì phải):)
4.3$ là giá sau khi đã làm thẻ VISA và Paypal này nọ =)) Nhưng 6/8 mới có kit, nên anh chịu khó giao tiếp sâu rộng để mượn xài anh nhé:2cool_sexy_girl:

----------------------------------------------------------------------------------------------

Cho em hỏi là cái game này là game mình tự viết rồi chạy trên GUI luôn hay lấy các game khác được ạ (game flash, game cài,...)? Hoặc game flash hoặc game mini, mình nhúng sao cho nó vô cái GUI được thì có tính không ạ? :D

Rebirth

Cố Vấn CLB
Staff member
Game theo ý như sau: có tương tác qua lại với người chơi và mang lại niềm vui cho người chơi.
Em có thể làm sao cũng được. Miễn thấy hợp lý theo các tiêu chí đặt ra là được. :D

bigboy061293

Thành Viên PIF
Proximity hình như là cái cảm biến tiệm cận, 2 cái là 4 trục (axis). Hình như làm 2 cái như vậy, 1 cái cho trục X, 1 cái cho làm trục Y để làm touchpad thì phải :)
không biết phải không nữa :)

bigboy061293

Thành Viên PIF
em thấy tạo game bằng C# nó ảo ảo thế nào ấy? Có ai trùm về C# không cho em xin nick yahoo để hỏi thăm :D
đúng là ảo thiệt :) mình thấy làm mấy game kinh điển dạng như pong, space invader, caro hay tic tac toe mà người ta thường làm thì chắc cũng được đó, dạo trên mấy trang học vđk nước ngoài mà làm game thì thường họ làm những game đó.

làm proximity đi, 1 cái với 4 chân PIC 2 axis là dc 1 touchpad rồi :)) cần ko anh hướng dẫn làm cho.
Proximity là tên game hay tên cảm biến vậy anh? Với axis là cái gì vậy ạ (đã google nhưng ra cái gì không hà) :botay: Có buổi layout với buổi coding mà hông có buổi sensors, thật là đau lòng :((

Proximity hình như là cái cảm biến tiệm cận, 2 cái là 4 trục (axis). Hình như làm 2 cái như vậy, 1 cái cho trục X, 1 cái cho làm trục Y để làm touchpad thì phải :)
không biết phải không nữa :)
bigboy trả lời đúng rồi nè. nói chung chỉ cần duy nhất 1 con proximity sensor thôi, sau đó làm PCB chia ra các vùng cảm biến theo 1 thiết kế đặc biệt,nối các chân PIC tới các vùng đó là nó đọc được giá trị à:D hoặc ko chia vùng mà nối PIC theo 4 phía trên dưới trái phải của cái touchpad để đọc giá trị theo 2axis:D
nhưng mà cái này anh mới thử trên MSP430 và board làm sẵn, còn board tự làm thì có hướng dẫn nhưng chưa thử=)) đang hè rảnh em làm thử đi.

nqchanh

Thành Viên PIF
em hy vọng các anh chị có thể cho tụi em thêm 1 tuần nửa được không ạh? vì em thấy khoảng thời gian 2 tuần thực sự khá khó cho tụi em, vì phải kết hợp giữa MPLAB & C#, với lại còn phải hình dung ý tưởng về game nữa mà!

bigboy061293

Thành Viên PIF
em hy vọng các anh chị có thể cho tụi em thêm 1 tuần nửa được không ạh? vì em thấy khoảng thời gian 2 tuần thực sự khá khó cho tụi em, vì phải kết hợp giữa MPLAB & C#, với lại còn phải hình dung ý tưởng về game nữa mà!
công nhận là 2 tuần thì ngắn thiệt, nhưng mà chắc không sao đâu bạn ơi :) Mấy anh chị đã theo dõi tụi mình 1 quá trình rồi nên mới đưa ra quyết định như vậy, anh chị làm cũng có cái lí. Có thể họ muốn kết thúc sớm để mở ra những "cái khác" thú vị hơn :)
Mà nếu như 2 tuần thì ai cũng như ai thôi, cũng có người kịp người không, chủ yếu là từ bây giờ mình hãy ráng hết sức dốc tâm vào đi, dù không trọn vẹn nhưng cũng không đáng để hổ thẹn :)

nqchanh

Thành Viên PIF
Mình không hẳn không đồng tình với quan điểm của bigboy061293 !
Ý mình là nếu có thêm thời gian như vậy thì mức độ hoàn thành công việc sẽ cao hơn, như vậy cũng đáng công sức mình bỏ ra mà!
Mình cũng biết các anh chị làm vậy cũng có cái lý của riêng mình nhưng nếu có thể vẫn hy vọng mấy anh chị gia hạn thêm 1 tuần nữa!

hloc2006

Thành Viên PIF
Chị giới thiệu em vài con cảm biến hồng ngoại digital được không ? Em định làm bàn phím cảm ứng ?!?

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
BCN có cân nhắc kĩ khi đưa ra thời gian 2 tuần cho các bạn. Có thể có bạn học hè, có bạn ko học (thì rảnh hơn). Với mong muốn là các bạn có 1 cái gì đó thúc giục thì các bạn mới chịu cố gắng và làm hết sức. Sau này các cuộc thì hay ... mà CLB tổ chức thì thời gian cũng ko nhiều và cũng ko được gợi ý kĩ như thế này đâu. Các bạn cố lên nhé:D:D:D.
@ all: Nhớ sử dụng cảm biến giao tiếp digital nhé. Phần thưởng hấp dẫn sẽ được bật mí sớm.

nqchanh

Thành Viên PIF
em mong các anh chị có thể đưa ra một ví dụ về hướng tạo ra một game tương tác với người dùng như đề tài yêu cầu ! em nghĩ như thế sẽ giúp tụi em dễ hình dung cũng như có ý tường của riêng mình hơn!

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Đề bài yêu cầu cũng khá rõ rồi mà. Phần còn lại dành cho khả năng sáng tạo của các bạn đó chứ :1cool_byebye:

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Chị giới thiệu em vài con cảm biến hồng ngoại digital được không ? Em định làm bàn phím cảm ứng ?!?
hồng ngoại thì hình như ít loại xài digital lắm, mình thấy có con này, bạn coi được không http://www.tme.vn/Product.aspx?id=1327#page=pro_info
Nhưng mà dùng nó làm bàn phím cảm ứng hình như không khả thi lắm :)
Sao mắc thế ạ :(...HỒng ngoại thì em thấy mình mua cái led phát (~3k) với đầu thu (~3k luôn) rồi dùng cặp 2248/2249 hay chơi sang thì xài 2 con VDK rồi lập trình cho nó rẻ ạ :D...chứ mua con này thì mắc quá

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Bây giờ thì cái gì internet cũng có. Bạn chỉ cần có ý tưởng, còn lại bác Google sẽ giúp bạn rất nhiều.
C# làm nhiều sẽ hiểu thôi bạn, mới học mà đòi hiểu ngay thì ko có đâu. Bạn có thể tìm source code trên mạng giống ý tưởng của bạn rồi sửa lại theo ý mình. Không bắt buộc các bạn phải tự viết. Vì để sửa lại thì các bạn cũng đã hiểu code của người ta rồi mới sửa được