Bắt đầu làm Leds

agamenmon

Trứng gà
Em rất thích các hộp đèn Leds nhấp nháy ngoài đường nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu? Anh chị nào biết phải làm thế nào chỉ em với!!!!
:confused:
thanks so much

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái này không quá khó, bạn có thể tự học để làm đc. Các kiến thức ban đầu cần chuẩn bị:
- Lập trình vi điều khiển (1 dòng vi điều khiển bất kì), nên bắt đầu từ những dòng 8 bit đơn giản
- Tính toán công suất, phân cực cho BJT, sử dụng các IC công suất, IC đệm, nâng cao hơn thì sử dụng các IC dịch

dinale

Trứng gà
Học thêm Corel draw nữa đặng vẽ thiết kế luôn. Đem ra tiệm cắt cnc người ta khỏi tính tiền thiết kế.

40903219

Trứng gà
anh Hiếu ơi! giải đáp cho e vần đề này với...
em đang muốn làm 1 cái mạch điều khiển tốc độ rung của nam châm điện AC (công suất lớn, 220v input). nguồn cấp vào mạch là điện 220VAC chỉnh tốc độ rung bằng biến trở (volume). e nghe nói có thể dùng 2 triac để làm. nhưng em chưa hiểu lắm. e có tìm hiểu qua trên mạng mà chưa biết làm thế nào :((. cái khó ở đây là dùng nguồn 220VAC cấp trực tiếp cho mạch để điều khiển năm châm (600 vòng dây).
P/S : e tạo rung động để sàn các hạt rơi xuống trên 1 băng chuyền

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái này liên quan đến điện tử công suất, mà điện tử công suất thì a ko đc học, cái này mấy a chị bên tự động [chị 2death :D] sẽ giải đáp cho e được, e nên tìm tài liệu về điện tử công suất để đọc thêm. e lên google search từ khóa "dimmer" cái này giống như bộ chỉnh tốc độ quạt của e vậy, về nguyên lý hoạt động thì e cũng hỏi giáo sư google nhé...ngoài ra e vẫn có thể sử dụng vi điều khiển để làm được, tuy nhiên phần công suất của nó cũng phải tham khảo tài liệu về điện tử công suất. a chỉ biết có vậy thôi...