layout

mạch em vẽ kích thước qua to em xem lai nha rút lai càng nho gọn càng tốt. với lại có mấy dây em đi chua xong
với lại cái biến trở volum em để xoay ra ngoài để cho dễ dùng chứ để xoay vào trông vậy sao chỉnh được

in thì em có thể ra lam sơn nói nó in giấy thuốc là nó in cho.in bằng giấy in ảnh thì anh chưa làm bao giờ nhưng có vẻ hơi cứng đấy(ủi hơi lâu).

letuantrung1234

Trứng gà
Em làm layout khi chay autoroute thì không hiện đường đồng của tụ hóa 1000uf với led trở 2,2k trong khối mạch 5,5v. http://www.mediafire.com/?hu4bk4e1i455vbk
Mình phải sửa sao ah? Còn khi jump những đoạn đồng không autoroute được ta dùng linh kiện gì để hàn vào mạch và nối dây vây ah?

letuantrung1234

Trứng gà
em làm sao mà các đường tiền nối khi chọn vào linh kiện nào thì linh kiện đó mới hiện lên, vậy làm sao để sửa nhỉ

IceSandwich

Thành Viên PIF
Em làm layout khi chay autoroute thì không hiện đường đồng của tụ hóa 1000uf với led trở 2,2k trong khối mạch 5,5v. http://www.mediafire.com/?hu4bk4e1i455vbk
Mình phải sửa sao ah? Còn khi jump những đoạn đồng không autoroute được ta dùng linh kiện gì để hàn vào mạch và nối dây vây ah?
Khi đi dây xong còn những chỗ không thể nối dây được thì bạn kéo dây ra khỏi chân linh kiện, chọn vị trí thích hợp rồi chèn thêm jumper (ấn phím V), chọn vị trí sao cho jump gọn nhìn mạch đẹp là được :)

em làm sao mà các đường tiền nối khi chọn vào linh kiện nào thì linh kiện đó mới hiện lên, vậy làm sao để sửa nhỉ
Bạn có thể giải thích kĩ hơn hoặc chụp hình được không?

letuantrung1234

Trứng gà
có nghĩa là bình thường khi chuyển sang chế độ layout thì các đường tiền nối màu vàng đều hiện lên thế nhưng em làm sao mà không còn xuất hiện đường tiền nối nữa chỉ còn các linh kiện mà thôi, khi chọn vào linh kiện nào thì đường tiền nối liên kết linh kiện đó mới xuất hiện. Còn (Em làm layout khi chay autoroute thì không hiện đường đồng của tụ hóa 1000uf với led trở 2,2k trong khối mạch 5,5v. http://www.mediafire.com/?hu4bk4e1i455vbk ) khi nhấn vào chân linh kiện cũng không làm sao kéo đường đồng ra được (không xuất hiện bất cứ đường đồng nào để kéo). Còn về jump ý em là dùng linh kiện gì để nối dây ( header hay là gì)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Bạn để ý trên thanh công cụ, có 1 cái ô dài có màu ấy :) Đó là thể hiện các lớp, mỗi lớp có 1 màu và 1 số riêng riêng (vd TOP màu xanh, số 1, BOT màu đỏ, số 2...). Mình làm mạch in chỉ cần để ý lớp BOT thôi. Khi cần tắt/mở lớp nào bạn chỉ cần nhấn phím số tương ứng hoặc chọn trong hộp đó. Muốn tắt hẳn 1 lớp thì mở lớp đó lên rồi nhấn dấu "-".

Trong khi thiết kế đường đi (route), bạn phải mở lớp Global Layer (màu vàng, số 0), lớp này chứa các đường dây chưa nối đấy :)

Jumber dùng footprint VIA (cuối list).

anh xem mạch của em vẽ thấy có một số vấn đề như sau:
1:chỗ tụ 1000uf, trở 2.2k,led s1 em chưa nối dây cho nó bên mạch nguyên lý nên sang bên layout nó không có đường vàng để em nối dây.
2:dây của em đi một số chỗ quá nhỏ rất khó để ủi.
3:về vấn đề em hỏi muốn hiện dây màu vàng hay tắt nó thì em nhìn trên thanh công cụ ngay sát bên phải của biểu tượng "DRC"="online DRC" là biểu tượng của "Reconnect Mode"( nó giống hàng rào vậy đó) em nhấn vào đó là hiện lên hoặc tắt đi.
4: em muốn đi Jump thi khi em vẽ tới đâu muốn jump thì em nhấn "e" trên bàn phím là nó hiện ra cho em một lỗ khoan.
em vẽ lại rồi gửi qua mail pif.picc6@gmail.com mọi người sẽ sửa giúp em.

ledinhdanh

Trứng gà
Cho em hỏi là mình dùng giấy in ảnh (giấy thuốc in ảnh) để in layout được không vậy ah
Theo kinh nghiệm của mình. Mình đã làm rồi thì trong các loại giấy dùng để in mạch,thì giấy in ảnh là in mạch tốt nhất.Vì lý do nó cứng nên đường mạch của mình khi in ra nó ko bị nở ra như mấy giấy kia.hihi.Nhưng mà nhược điểm là nó ủi hơi lâu.nhưng mà vô tư ko sợ cháy giấy đâu.hi.hi.với lại nó cũng mắc hơn người ta nữa.Ak. còn các giấy A4 thường của mình vẫn in mạch được.hihi.mình thấy cũng khá được.hihi.