[Hỏi] Đệm tín hiệu từ 5V xuống 3.3V

TuanTran

Moderator
Staff member
Tín hiệu đọc từ encoder về có mức 5V cho mình hỏi làm cách nào đệm xuống 3.3V đc để đưa vào vđk.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Có thể vi điều khiển vẫn có thể chịu đc áp 5V (xem thêm datasheet). Còn nếu muốn chắc ăn thì bạn dùng 74HC245 & cấp nguồn 3.3V cho IC này...

TuanTran

Moderator
Staff member
uhm đúng là vđk có thể chịu đc mà ko biết sống đc bao lâu lỡ e ấy đi thì khổ.còn 74HC245 thì thử ko thấy kết quả.....

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Encoder dùng nguồn 3.3V được mà phải hok? Datasheet Avago H7200 ghi vậy :d

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
mình cũng đang làm encoder nè,dùng 74245 bình thường mà.cấp nguồn 3V3,chân DIR nối Vcc,encoder đưa vô A lấy ra B.OK mà

tauhunong

Trứng gà
Có bạn nào có cái footprint của cái đế cắm board expreesxo ko cho mình xin với.thanks nhiều!!

supergoodfriends

Trứng gà
Hi.Đã từng kiểm nghiệm qua mùa Raise your arm.Cấp nguồn cho encoder 5v rồi nối tín hiệu A,B vào Arm M0 lun.Vẫn chạy tốt. Mỗi tội lâu lâu hơi bị khùng nhưng không biết lỗi ở đâu :D

VI max là 5.5V input voltage 5 V tolerant I/O pins; only valid when the VDD supply voltage is present
5V Ok nhưng phải cấp nguồn cho MCU trước encoder, còn không cấp nguồn mà đưa tín hiệu encoder vào thì chắc cũng chả sao, encoder i như weak pull up thôi ah.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
VI max là 5.5V input voltage 5 V tolerant I/O pins; only valid when the VDD supply voltage is present
5V Ok nhưng phải cấp nguồn cho MCU trước encoder, còn không cấp nguồn mà đưa tín hiệu encoder vào thì chắc cũng chả sao, encoder i như weak pull up thôi ah.
@Đ: thanks em :)

@Các bạn: Khi dùng 1 em chip nào đó mà nguồn là 3.3V, các bạn đọc trong datasheet để xem tolerant các chân đó là bao nhiêu. Nếu chân đó ghi tolerant là 5V thì bạn có thể đưa tín hiệu 5V trực tiếp vào chân đó được.
Một số loại chip, có thể I/O pins chỉ có mức tolerant là 3.3V thôi, nhưng 1 số chân đặc biệt (như các chân giao tiếp I2C, SPI, ... ) lại có tolerant là 5V.
Túm lại là phải xem datasheet :D