Máy khoan mạch

bigboy061293

Thành Viên PIF
em mới đi mua đồ nghề về nhưng chưa mua cái khoan. Em có hỏi thử (tiệm kế tiệm Ngọc), họ nói khoan chừng 180 ngàn, em thấy mắc quá :)

nếu chế được, các anh chị chỉ dùm em cách tự chế khoan tay đi hoặc là có chổ nào rẻ hơn không, chỉ dùm em mua với

cám ơn anh chị :)

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
muốn có cái tốt,dễ xài,lâu hư thì pải bỏ tiền nhìu thôi em ơi.ko thì mua cái khoảng 60k xài là ok rồi

IceSandwich

Thành Viên PIF
em mới đi mua đồ nghề về nhưng chưa mua cái khoan. Em có hỏi thử (tiệm kế tiệm Ngọc), họ nói khoan chừng 180 ngàn, em thấy mắc quá :)

nếu chế được, các anh chị chỉ dùm em cách tự chế khoan tay đi hoặc là có chổ nào rẻ hơn không, chỉ dùm em mua với

Nếu như theo bạn nói thì cái khoan đó nằm trong hộp phải không? Như chị Phương nói, "khoan càng mắc càng xịn", và mình đã từng thấy loại khoan giá đó hoạt động, quay khá êm và không bị lệch nhưng giá khá mắc, mình nghĩ không nên đầu tư như vậy nếu chỉ mình mình xài (nếu share cỡ 3, 4 đứa thì nên mua).

Khoan tự chế bạn có thể ra tiệm nói mua khoan tay, giá cỡ 35k thì phải, mau thêm cái motor đi kèm trọn bộ là khoảng 60 -> 70k nhưng nhược điểm của khoan loại này là nó quay không có đồng tâm, lúc lắp mũi khoan vô phải ngồi chỉnh lại hoặc lấy cái gì đó kìm mũi lại mới khoan được.

Khoan đó dùng kèm với biến áp ra 12V, cho thêm cái cầu diode với cái tụ hoá 100uF/25V là được, quay rất dữ :)

Chúc bạn khoan "ngon miệng" :)

P/S: Ra Nhật Tảo mua đồ gì thì nhớ kiểm tra xem nó chạy được không nhé rồi hãy mang về, chứ về mà phát hiện hỏng hóc khó đổi lắm ;)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn nào muốn độ khoan tay cho rẻ thì a sẽ hướng dẫn độ...(nhớ mua biến áp 5A)...cả khoan + biến áp chắc khoảng 130k...nhưng mà cái biến áp đó thì mình dùng được cho nhiều việc nữa

IceSandwich

Thành Viên PIF
Độ bằng cách nào vậy anh Hiếu? :) Cái khoan của em mỗi lần khoan là dùng cây thước dẻo khoan 1 lỗ rồi đè vừa đúng lên cái board nó mới kìm được cái mũi, lâu lâu hên gắn cái mũi nó đúng tâm thì quay ngon.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mua luôn 1 hộp mũi khoan, hình như 20 cái...lựa cái nào gắn vào mà mũi khoan quay không bị lệch tâm...ka ka...trước giờ a cũng xài cái khoan độ chứ a đâu có "xiền" mua khoan xịn đâu...

Public cách độ anh Hiếu ơi, không em sẽ dội bom 4rum bằng các 2pic có tiêu đề "Nhờ anh Hiếu chỉ cách độ khoan tay" :D
em cũng đang tính mua 1 cái 180k kế Ngọc, tại cái khoan 65k nó ko có mũi 3 li (đi hỏi mấy chỗ rồi).Anh Hiếu có giải pháp gì cho chuyện đó ko?:|

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Public cách độ anh Hiếu ơi, không em sẽ dội bom 4rum bằng các 2pic có tiêu đề "Nhờ anh Hiếu chỉ cách độ khoan tay" :D
em cũng đang tính mua 1 cái 180k kế Ngọc, tại cái khoan 65k nó ko có mũi 3 li (đi hỏi mấy chỗ rồi).Anh Hiếu có giải pháp gì cho chuyện đó ko?:|
Khoan mạch thôi chứ có phải khoan tường đâu mà chơi cái mũi khoan to vậy e...(dùng đúng mục đích của khoan mạch nghen e) =))

Khoan 3 li để khoan lỗ bắt mạch,linh tinh (như hồi đó làm cái mạch sensor đó:()khoan mấy cái lỗ bự bằng 1 li có mà đến tết T_T

bigboy061293

Thành Viên PIF
Bạn nào muốn độ khoan tay cho rẻ thì a sẽ hướng dẫn độ...(nhớ mua biến áp 5A)...cả khoang + biến áp chắc khoảng 130k...nhưng mà cái biến áp đó thì mình dùng được cho nhiều việc nữa
anh chỉ cho mọi người cùng em với,
để em tham khảo, nếu khó quá chắc em mua cái 180 ngàn kế Ngọc :)

à mà cho em hỏi luôn là cái tiệm kế Ngọc tức là tiệm nho nhỏ mà đi theo hướng từ Lý Thường Kiệt vào thì tới nó trước rồi mới tới Ngọc phải hông, hay là tiệm kế Ngọc nhưng trong hẻm ? (tại tiệm Ngọc nằm ngay ngã 3 nên khó phân biệt quá)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
anh chỉ cho mọi người cùng em với,
để em tham khảo, nếu khó quá chắc em mua cái 180 ngàn kế Ngọc :)

à mà cho em hỏi luôn là cái tiệm kế Ngọc tức là tiệm nho nhỏ mà đi theo hướng từ Lý Thường Kiệt vào thì tới nó trước rồi mới tới Ngọc phải hông, hay là tiệm kế Ngọc nhưng trong hẻm ? (tại tiệm Ngọc nằm ngay ngã 3 nên khó phân biệt quá)
Tiệm đó đi tới nó trước rồi mới tới tiệm Ngọc

tien0tien

Trứng gà
anh Hiếu chỉ bí quyết độ khoan luôn cho tụi em đi chứ nhiều người gặp anh thì mất công quá!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...a post hình mẫu lên nghen...mình cần mua một cái nút nhấn lớn lớn 1 tí (cái nút nhấn màu đỏ, loại 3A) sau đó gắn vào ống nhựa PVC như hình dưới

đấu với biến áp nguồn 12V 5A (ghi cho vui chứ biến áp đó làm gì tới 5A) đã qua chỉnh lưu & tụ lọc

hd2711

Trứng gà
anh hiếu cho em hỏi là cái nút đỏ của máy khoan đó là mình tự lắp hả anh? Em mới mua 1 cái 65k, em hok bít cái nút đó mình gắn như thế nào vào cái khoan, theo vị trí nút đó trên hình anh post thì là trục quay của động cơ máy mà anh?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
anh hiếu cho em hỏi là cái nút đỏ của máy khoan đó là mình tự lắp hả anh? Em mới mua 1 cái 65k, em hok bít cái nút đó mình gắn như thế nào vào cái khoan, theo vị trí nút đó trên hình anh post thì là trục quay của động cơ máy mà anh?
Hì...a đã nói là mình độ nên tất nhiên là phải tự lắp rồi...dùng ống nhựa PVC để gắn nút nhấn vào (lúc này nút nhấn đúng là nằm ở tâm trục quay & cách tâ, trục quay khoảng 2-3cm)

voiconvuive

Trứng gà

ôi đại gia xuất hiện nầy :))

mình chắc xài cái rẻ xiền như mọi ng thôi :))

hd2711

Trứng gà
vậy anh có thể hướng dẫn tụi em cách đấu dây được ko anh? Em vẫn chưa hình dung cách đấu dây gắn vs nút nhấn sao hết anh ah, =.=

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
vậy anh có thể hướng dẫn tụi em cách đấu dây được ko anh? Em vẫn chưa hình dung cách đấu dây gắn vs nút nhấn sao hết anh ah, =.=
Thì e cứ coi như cái nút nhấn là cái công tắc đi...cứ thế mà đấu

IceSandwich

Thành Viên PIF
Thay vì khi khoan phải ngồi rút ra rút vô cái chấu cắm (như hồi mình mới làm), bạn gắn thêm cái công tắc vào cho đỡ phiền phức :).

Khi khoan nhớ giữ mũi khoan vuông góc mặt board, khoan xéo thì sao này nếu thay linh kiện cũng cực :)

tigeru

Trứng gà
Theo mình nghĩ các bạn nên mua hộp khoan 1 trăm mấy đó đi, khoan rất tốt và dùng được nhiều việc tuy hơi mắc một tí đỡ phải mất thời gian. Nếu các bạn muốn độ khoan mình có thêm một gợi ý cho các bạn tham khảo là lên blog của minhdt có một bài độ khoan khá pro.