[C11] Bài tập phần Timer

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Chào các bạn!
Trên tinh thần chung là từ ngày mai (30/4/2014) đến hết ngày 04/05/2014 chúng ta sẽ được nghỉ lễ. Vì thế nên ngày 4/5 chúng ta cũng sẽ nghỉ học. Các bạn nhớ kĩ lịch học đã nêu trong thông báo ruyển sinh: http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/2014/03/dang-ky-pre-c11/ để tránh đi học nhầm ngày. Cũng theo như lịch học trên thì khoảng cuối tháng 5 chúng ta sẽ có 1 buổi báo cáo giữa khóa, các bạn chuẩn bị tinh thần nhé :2cool_after_boom:
Vì kì nghỉ lễ này khá dài nên nhiều bạn sẽ bị "thất nghiệp" :gach, đồng thời rèn luyện tay nghề "code dạo", các bạn sẽ có 1 bài tập nhỏ cho phần Timer vừa học:
1. Hoàn thành mạch ChickyAnalog, chúng ta sẽ làm bài tập sử dụng module này.
2. Sử dụng chức năng Compare của Timer để phát nhạc, chỉ cần phát nhạc đơn âm là được rồi, bài nhạc các bạn tự chọn. Nhạc được phát qua ngõ audio out trên chickyAnalog
3. Sử dụng 2 timer của MSP. 1 timer config chức năng compare phát 1 xung vuông. Timer còn lại config chức năng Capture để capture xung do timer kia phát ra. Có thể xuất giá trị capture được ra LED để hiển thị :5cool_sweat:
Chúc các bạn có một kì nghỉ lễ vui vẻ! :doc

Vũ Long

Thành Viên PIF
Anh ơi cho xin code test thử ChickyAnalog đi ạ :D
Hình như câu 3 đâu có xài mạch ChickyAnalog đâu phải không anh :))

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Để xuất được xung theo ý muốn, bạn cần biết được tần số clock đưa vào cho Timer. Clock này có thể là SMCLK, ACLK, INCLK,... Chọn nguồn clock nào thì bạn config clock đó cho đúng thôi :)

Nguyen

Trứng gà
ý em hỏi là có cần phải config clock về phần DCO hay gì gì đó ko ạ em cũng không rõ lắm :D

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Mấy cái DCO đó là phần config clock cho SMCLK, MCLK, ... rồi từ SMCLK, MCLK, ... là nguồn clock cho timer.
Việc có cần config hay không là tùy bạn thôi

tdtoan168

Trứng gà
Cho em hỏi là khi em đổ code bài hát vào chicky analog thì em chỉ nghe được những tiếng è è, có lúc lên lúc xuống theo giai điệu nhưng nghe ko rõ chút nào hết. Ví dụ em đổ code bài auld lang syne, speed 500. Còn cái nữa là vì sao em chỉ nghe đc 1 bên tai nghe?