[Help] vấn đề transitor

pas_mgcaru

Thành Viên PIF
em dùng con 74155 dùng giải mã ra mức logic thấp em dùng thêm a1015 kích dòng lên cho led 7 đoạn để việc sáng led 7d ổn định..mà em mô phỏng proteus ko chạy :gach:5cool_beat_plaster: hix .... anh chị nào có giải pháp giúp em với.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mình gà nên không biết cái trở nối song song với cực BE dùng làm gì :9cool_too_sad:
Sao không dùng mạch có sẵn của CLB luôn cho nó dễ hả bạn :)

pas_mgcaru

Thành Viên PIF
um mình làm thử quét led hồi học vi xử lý :4cool_beauty: thấy nó hay hay.... 1 con 595 cho 4 hoặc 8 con led 7 đoạn khi có tín hiệu ra là 5V mình sợ ko đủ dòng do dùng 74hc155 ra ko đủ dòng...sáng mấy con led nên dùng transitor kích dòng lên..
sơ đồ kia mình vẽ ko nỗi 1 con led 1 74hc595 nhiều quá :gach bác gì đó làm khủng khiếp thật :3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore: đẹp thật :3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore:
còn điện trở song song tăng dòng Ib và ổn đinh à
mong anh chị chĩ giúp em

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn miêu tả rõ hơn về ý tưởng của mình xem, bạn mắc LED như thế nào và điều khiển ra sao để mọi người mới góp ý được

pas_mgcaru

Thành Viên PIF
em dùng 4 chân 1,2,3,4 select led để quét.. nhưng nó ko chạy em gở điện trở kéo lên nguồn thì nó chạy nhưng...........................................
quét bị mờ( lem chữ) em đọc trên mạng thì do Transitor ko tắt kịp không biết đúng không ???????????:gach có cách nào khắc phục không anh chị????