hỏi về layout và xuất file

kakaducsy

Trứng gà
em có 3 vấn đề còn thắc mắc
1.đề này có lưu ý gì về phần bottom hay top gì không
2.xuất ra file PDF như thế nào cho đúng 100% vì lúc em zoom mạch lênrồi xuất ra file thì chúng có những kích thước khác nhau:5cool_sweat:
3.file xuất ra vẫn có tên của mấy link kiện.tức là con R lúc lấy trong thư viện ra nó có 1 phần R1,1 tên là resistor.thì in ra nó vẫn còn hai cái này:9cool_too_sad:
giúp em mấy cái vấn đề đó với:gach

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
2.xuất ra file PDF như thế nào cho đúng 100% vì lúc em zoom mạch lênrồi xuất ra file thì chúng có những kích thước khác nhau:5cool_sweat:
3.file xuất ra vẫn có tên của mấy link kiện.tức là con R lúc lấy trong thư viện ra nó có 1 phần R1,1 tên là resistor.thì in ra nó vẫn còn hai cái này:9cool_too_sad:
1. Đề này là đề nào bạn ?
2. xuất file PDF là nguy hiểm, mình có đứa bạn bị dính trưởng vụ này, nên dùng PDF photoshop

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Vấn đề 1: Khi bạn vẽ trên lớp Bottom thì khi in để làm mạch không cần mirror, còn lớp Top cần mirror khi ủi ra mới đúng.
Vấn đề 2: Tốt nhất bạn nên đi in thử 1 lần rồi về đo lại kích thước trước khi ủi. Nếu đúng thì những lần sau cứ thế mà làm. Nếu in ở Lam Sơn bạn có thể mang file .MAX ra in luôn, không cần xuất pdf
Vấn đề 3: Trước khi in bạn tắt tất cả các lớp không liên quan đi, chỉ để lại lớp muốn in (Chỉnh trong phần color), sau đó in như bình thường

kakaducsy

Trứng gà
chỉ cần 1 file .MAX đó thôi hay thêm những file khác để mở file MAX đó nữa anh

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Xuất ra PDF thì lúc đi in nhớ nói người ta zoom 100% và lúc in nhớ nhìn vào cái chỗ Preview phía dưới có %... nếu sai thì kêu người ta chỉnh ngay vì sai thì không làm đúng mạch d9c :)

kakaducsy

Trứng gà
Xuất ra PDF thì lúc đi in nhớ nói người ta zoom 100% và lúc in nhớ nhìn vào cái chỗ Preview phía dưới có %... nếu sai thì kêu người ta chỉnh ngay vì sai thì không làm đúng mạch d9c :)
Em vẫn chưa biết cách xuất ra pdf cho nó đúng.vì lúc mạch đang zoom to lên in ra thì nó to đúng bằng cái mạch trong layout.zoom out nhỏ lại thì không biết kích cở nào mới đúng

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Em vẫn chưa biết cách xuất ra pdf cho nó đúng.vì lúc mạch đang zoom to lên in ra thì nó to đúng bằng cái mạch trong layout.zoom out nhỏ lại thì không biết kích cở nào mới đúng
Hok biết các bước tiến hành của bạn là gì nên không thể giúp được.
Nhưng hình như mình có thể giả lập máy in ảo để in ra file PDF (không dùng máy in thực tế) lúc đó thì chú ý chỗ preview là 100% là được :1cool_byebye:

kakaducsy

Trứng gà
mạch thứ 2 zoom lên từ mạch thứ 1.hai trạng thái zoom khác nhau xuất ra kết quả khác nhau

Mấy cái chử cũng như hình bao quanh linh kiện không mất được.em cũng vào chỉnh color setting nhưng không mất mấy cái chấm trắng tròn trên các SW được

21104241

Trứng gà
Trong hướng dẫn của Kisses Hacker thấy khi in PDF có click mirror, còn honghiep bảo: " Khi bạn vẽ trên lớp Bottom thì khi in để làm mạch không cần mirror". Hơi bị rối

ctcngh

Thành Viên PIF
Trong hướng dẫn của Kisses Hacker thấy khi in PDF có click mirror, còn honghiep bảo: " Khi bạn vẽ trên lớp Bottom thì khi in để làm mạch không cần mirror". Hơi bị rối
Khi in lớp bottom thì không cần mirror, in lớp top thì cần mirror. Bởi vì lúc bạn ủi là đã mirror 1 lần.

21104241

Trứng gà
Cho mình hỏi là có cần bắt buộc phủ đồng ở lớp đi dây k? vẽ lớp bottom phủ đồng lớp top hay ngược lại dc k? Hỏi hơi ngơ, các bạn thông cảm vì k thấy tài liệu nào nói về dụ này :v

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Cho mình hỏi là có cần bắt buộc phủ đồng ở lớp đi dây k? vẽ lớp bottom phủ đồng lớp top hay ngược lại dc k? Hỏi hơi ngơ, các bạn thông cảm vì k thấy tài liệu nào nói về dụ này :v
Vẽ lớp nào thì phủ đồng lớp đó. Nếu vẽ mạch 2 lớp thì phủ cả 2 lớp nhé bạn :D

Việc phủ đồng (theo mình nghĩ) có 2 lợi ích: chống nhiễu (khi phủ GND) và ngâm mạch khỏe hơn.

Ngoài ra, trong một số mạch nhất định thì lớp GND có vai trò quan trọng trong sản phẩm (vd: mạch cảm ứng điện dung).
Nếu có sai sót mong mọi người góp ý :5cool_still_dreaming:

21104241

Trứng gà
Cho mình hỏi thêm khi design rule check route spacing có các vòng màu trắng ở chân điện trở, lỗi này cần phải sửa k, hay bỏ qua cũng được