[C9] Thắc mắc con gà

ConGaCon

Trứng gà
Tình hình là e lang thang trên mạng có học được cách tạo được mấy cái viền như mấy cái bảng quảng cáo đó .:1cool_byebye::1cool_byebye::1cool_byebye::1cool_byebye: . Nhưng mà khi đưa vào thực tế chạy, thì e không biết phải làm sao vừa làm cho cái viền đó chạy, vừa làm chữ chạy . :-s:-s . Chip của e là MSP430G2553 :1cool_byebye::1cool_byebye:, e sử dụng PORT1 làm chữ chạy, còn PORT2 thì làm cái viền .:4cool_beauty: .
Chả lẽ phải dùng 2 con MCU để làm !!! .:gach
Mấy anh cho e ý kiến về giải thuật lập trình hay cho e xin cái code mẫu nun, :3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore: .

H

huunho

Guest
bạn làm cho chữ chạy 0.7s rồi làm viền chạy 0.5s , sau dó lặp lại như thế mãi, vậy là viền và chữ đều chạy cả

chung

Trứng gà
bạn dùng ngắt timer tạo viền (thực tế chỉ cần 3 cổng là tạo đc cái viền) chương trình chính chạy chữ. Nhưng thế là viền và chạy chữ xem như độc lập ko ảnh hưởng tới nhau

ConGaCon

Trứng gà
cho e hỏi là mình cần dùng thêm con IC TD62783 phải ko a,vì e thấy số lượng led quá nhiều . :gach

H

huunho

Guest
bạn dùng mỗi 2553 thôi, không cần timer đâu

lần sau lập chủ đề nhớ đặt tên mang tính mô tả nội dung cần hỏi một chút em nhé. thấy bé gà con này lập mấy chủ đề kiểu như vậy mà không thấy chị Phương có ý kiến gì nhỉ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
lần sau lập chủ đề nhớ đặt tên mang tính mô tả nội dung cần hỏi một chút em nhé. thấy bé gà con này lập mấy chủ đề kiểu như vậy mà không thấy chị Phương có ý kiến gì nhỉ?
bận quá chả có thời gian ý kiến gì, nhờ Keon2991 nhắc nhở em nó vậy.
Chị chỉ có thời gian delete bài thôi, mấy đứa không cẩn thận chị del hết :doc

ConGaCon

Trứng gà
Mấy anh cho e xin thư viện mô phỏng của Protues, e vào tìm không thấy con MSP430G2553, và 1 số con IC như TD62783,v..v.v:-s

H

huunho

Guest
bản crack chưa có thư viện mô phỏng mấy con này nhé

H

huunho

Guest
bạn nên sửa thành thắc trứng gà ấy

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Mấy anh cho e xin thư viện mô phỏng của Protues, e vào tìm không thấy con MSP430G2553, và 1 số con IC như TD62783,v..v.v:-s
Mình chưa thấy ai mô phỏng được con MSP430G2553 :-(

Phần lớn các IC số đều có trong các thư viện mô phỏng, bạn Google vô tư nhé (mà TD62783 là con đệm, mô phỏng đâu có được gì đâu bạn :2cool_sexy_girl:).

Và tất nhiên mô phỏng chỉ mang tính chất kiểm tra tương đối thôi, vẫn nên làm mạch thật luôn bạn à. Cẩn thận thì cắm test board trước cho chắc ăn. Nhịn đi chơi với gấu vài bữa là được mà :2cool_sexy_girl:

ConGaCon

Trứng gà
Cái viền chạy ngoài như mấy bảng quảng cáo, e thiết kế có tất cả là 18 cụm , mỗi cụm 3 con led . Và e sử dụng Port 2 của con G2553 để chạy viền này . Khi mức logic là 1 thì mấy con led sẽ sáng . Nhưng vấn đề là khi ta cho mỗi Port ra mức logic 1, và điện áp ra sẽ được tiêu thụ bởi 18 con led mắc //, như vậy là e phải sử dụng thêm 1 con TD62783 ? :gach . Mấy a cho e xin ý kiến, :3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore: .

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
sao không dùng mức logic 0 ấy, cộng thêm mấy con transistor nữa, mà sợ trans cho dòng qua nhỏ thì xài luôn con MOSTFET cho nó sang hehe (coi chừng điện áp kích FET không đủ)