[C9] Tư vấn mua Laptop :)

Tình hình theo học cái này chắc hẳn mọi nguời cần phải có 1 em lap bên cạnh để mà "hành". Em dự là sẽ mua 1 cái lap trong...năm nay :D=)) nhưng không biết là loại nào sẽ tốt và phù hợp với những cái mình sẽ học nhất, mấy anh chị đi truớc có kinh nghiệm gì chia sẽ giúp em với. (Giá tầm từ 15-20tr nha =))). Tks mọi nguời :1cool_byebye:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Theo kinh nghiệm thì bạn có bao nhiêu tiền thì mua máy với giá mắc nhất có thể =)) (cấu hình khủng nhất có thể), vì ngoài nhiệm vụ học hành ra chúng ta còn dùng máy để game, đồ hoạ, v.v.
Các phần mềm chuyên ngành sau này em dùng có thể chạy rất nặng nên cứ mua cái máy khủng khủng để dành xài dần.

Nhưng mà ngoài ra, máy tính ta thường phải kết nối với phần cứng bên ngoài và nhiều khi phải cài những phần mềm lạ, nên mấy dòng máy thời trang như Macbook thì ko nên xài (nó mà ko tương thích với mấy phần mềm chuyên ngành thì phải tốn rất nhiều thủ thuật để cải tạo, thậm chí có khi ko cài được)

Cứ quất cái Asus hay Dell cho chắc :1cool_byebye:

15-20tr thì làm con lô, x70 = 950tr-1.4 tỷ, tha hồ mà sắm em nhé =)). thích thì làm con 3 số x600 = 9 tỷ - 14 tỷ, sướng cả đời luôn :4cool_beauty:
mà số mấy..làm phát mới đc :1cool_byebye:
con nào thì sao biết được :D biết thì anh đã chả ngồi đây rồi.
Bạn nên mua máy dòng Thinkpad xách tay á, xài thì bền khỏi chê :4cool_beauty:
H.Anh nói đúng nè, T420, T430 là những dòng được ưa chuộng và xài tốt.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tưởng tầm 5 tới 10 chai thì còn tư vấn. Chứ 15-20 thì... :5cool_beat_plaster: Giá đó chắc ăn là I7, RAM lèo tèo 8G, card rời khủng, ổ cứng vài tê :5cool_sweat: Chạy mấy cái CCS, Orcad, Layout nhằm nhò gì :2cool_burn_joss_stick: An tâm mà xúc đi bạn.

P.s: nhớ rửa, đồ cao cấp mua mà ko rửa mau hư lắm :1cool_byebye:

MMKC

Thành Viên PIF
Vote cho a Hoàng Anh một phiếu, dòng Thinkpad thì khỏi chê, rơi vài lần cũng không sao.
A thì săn dòng cao cấp không nhiều lắm, nhưng thấy rằng nên bỏ ra cỡ 3 -5tr, mua laptop nhỏ nhỏ mang theo mình, để code hay lưu trữ dử liệu cá nhân. Còn lại thì đầu tư cho một bộ máy bàn khủng là chuẩn nhất.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
... nhưng thấy rằng nên bỏ ra cỡ 3 -5tr, mua laptop nhỏ nhỏ mang theo mình, để code hay lưu trữ dử liệu cá nhân. Còn lại thì đầu tư cho một bộ máy bàn khủng là chuẩn nhất.
+ 2death cũng có ước mơ sắm 1 bộ máy bàn khủng + laptop xách theo. Nhưng đối với sv, laptop 3-5tr cũng bất tiện, nhỡ khi cần họp nhóm, làm team,... máy yếu xèo cũng ko chạy được.
Túm lại ước mơ của mình là có 2 bộ máy bàn khủng (để văn phòng 1 bộ) + 1 laptop khủng :doc [cool like a boss]. Trong trường hợp phải chọn 1 trong 2 thì nên đầu tư cho lap khủng.

+ về tư vấn mua máy nào thì vẫn giữ như nói ở trên, có bnhiu tiền thì chơi hết nhiêu đó, đảm bảo ko hối hận đâu =]] (ví dụ là vmhoang68 mua lap tới 40 trai mà vẫn chưa thoả mãn :D)

thực ra xu hướng mới bây giờ là chơi song song, tức là ngoài việc sử dụng CPU có tích hợp GPU + GPU rời thì nên làm thêm combo SSD+HDD rời. như vậy, khi cần sử dụng các ứng dụng cơ bản như lướt web, đọc văn bản thì chỉ sử dụng GPU tích hợp + SSD, rất tiết kiệm pin. Khi cần chạy chương trình nặng, cần dung lượng nhiều thì đã có HDD và GPU rời.
chơi kiểu đó thì chỉ sợ thằng nào nó chôm mất HDD thôi :D

Ngôn ngữ của anh ấy đọc thiệt là đau đầu :5cool_beat_plaster: btw, cám ơn anh chị nhiều. Từ bây giờ tiết kiệm ngày 1 ổ mì hi vọng marry 1 em Lap sớm :4cool_beauty:

... nhưng thấy rằng nên bỏ ra cỡ 3 -5tr, mua laptop nhỏ nhỏ mang theo mình, để code hay lưu trữ dử liệu cá nhân. Còn lại thì đầu tư cho một bộ máy bàn khủng là chuẩn nhất.
+ 2death cũng có ước mơ sắm 1 bộ máy bàn khủng + laptop xách theo. Nhưng đối với sv, laptop 3-5tr cũng bất tiện, nhỡ khi cần họp nhóm, làm team,... máy yếu xèo cũng ko chạy được.
Túm lại ước mơ của mình là có 2 bộ máy bàn khủng (để văn phòng 1 bộ) + 1 laptop khủng :doc [cool like a boss]. Trong trường hợp phải chọn 1 trong 2 thì nên đầu tư cho lap khủng.

+ về tư vấn mua máy nào thì vẫn giữ như nói ở trên, có bnhiu tiền thì chơi hết nhiêu đó, đảm bảo ko hối hận đâu =]] (ví dụ là vmhoang68 mua lap tới 40 trai mà vẫn chưa thoả mãn :D)
Nếu là em, em sẽ chơi 1 cái Sager, core i7 loại 4 core đời mới nhất (không phải loại nhanh nhất EX đâu), 2Tb ổ cứng loại thường 5.4k chạy RAID 0, card GT670M 3 GB GDDRAM5 và chơi ngay 32GB RAM 1600MHz
16GB RAM dùng làm cache cho phân vùng chứa chương trình.
10GB Làm RAM disk để load những thứ cho là cần thiết.
còn lại để 6GB chạy chương trình.
Với thiết lập này, sau khi load vào OS hẳn hòi thì SSD chạy cũng không lại.

Em sẽ làm thế vì giá RAM giờ đang ngon, 1 kit 2 thanh 8+8GB giá có 1.8tr và với thói quen của em là không bao giờ cho máy shutdown hay ngủ đông mà chỉ cho nó standby, thường thì 1 tháng mới phải restart 1 lần thì đó là cách sử dụng hợp lí nhất.

15 chai đổ lại thì dùng core I5 loại đời thứ ba và gắn 16GB RAM + card rời là cũng đủ đỉnh đủ làm cho nhiều người phải ganh tị dù họ dùng core i7 với SSD. :D

Theo kinh nghiệm dùng máy tính lâu năm của em thì không gì hiệu quả bằng việc có 1 bộ nhớ RAM khủng. RAM có thể dùng làm nhiều chuyện hay ho chứ không phải chỉ để gia tăng bộ nhớ thực thi chương trình.