Mạch đèn sạc

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member

Chào mọi người,

Nhà mình có cái đèn sạc vừa bị hư (mạch giống trên hình), tính vứt nhưng mở ra xem thì thấy bóng đèn, pin đều còn tốt nhưng bật công tắc đèn không sáng, đồng thời đo ngõ ra của mạch (chỗ nối vào bóng đèn) thì không có áp. Đo tiếp thì thấy chỗ ngõ ra của relay RL (chỗ nối với cuộn L2) cũng ko có áp. Cũng đang nghi là relay bị hư nhưng do chẳng có tẹo kinh nghiệm nào về các loại mạch này nên không chắc :gach
Bây giờ mình nên kiểm tra thế nào để xác định chỗ bị hư? Mọi người giúp với chứ mang tiếng học điện tử mà ko biết sửa cái đèn sạc hổ thẹn với gia đình quá! (ở nhà kêu sửa) :1cool_byebye::)

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Sao em không xem được hình ảnh vậy? hay tại mạng lác quá nhỉ?
Anh nghi ngờ relay bị hư thì tháo luôn ra test thử là biết được thôi mà anh!
Nhưng relay thì ít khi bị hỏng, cái này anh kiểm tra lại cặp trans. Trước em có sữa cái đèn sạc dùng cả con ic 4017 nữa, nếu mạch này có thì anh thử thay con mới !

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Em đã xem được hình ảnh rồi!
Công nhận anh post từ link dientuvietnam.net mà không có nói rõ gì cả !hic, cũng may có chị 2death đã nói.
Mà anh đã post bài lên trang đó rồi còn post lên đây nữa chi?
Trang đó toàn cao thủ nên chắc cũng sẽ nhanh có cách sữa chữa cho anh hihi

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Em đã xem được hình ảnh rồi!
Công nhận anh post từ link dientuvietnam.net mà không có nói rõ gì cả !hic, cũng may có chị 2death đã nói.
Mà anh đã post bài lên trang đó rồi còn post lên đây nữa chi?
Trang đó toàn cao thủ nên chắc cũng sẽ nhanh có cách sữa chữa cho anh hihi
A lấy cái hình thôi chứ đâu có post bên đó đâu e :). Mà vì bên kia để Stay logined nên cũng ko để ý vụ đăng nhập! :2cool_burn_joss_stick: