[C7] Tổng kết buổi học đầu tiên

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Buổi học vừa rồi, các bạn C7 chưa học được gì nhiều, nội dung chủ yếu chỉ xoay quanh kit MSP430 LaunchPad.
Vì đa phần các bạn chỉ mới thấy kit này lần đầu nên quả thực khó cho các bạn khi đi thẳng vào lập trình ngay.

Mình xin tổng hợp lại các tài liệu để các bạn tìm hiểu như sau:
- Bài giảng: <<Tổng hợp Bài giảng và Drivers C7 >>
- DatasheetUser's guide cho MSP430G2553
- Code Examples cho dòng chip này (các bạn có thể đổ code (Build -> Debug) lên kit và chạy thử).
- TUT hướng dẫn trên diễn đàn TI:
+ Tạo project với CCS
+ Tổng quát về GPIO
+ Xin sample từ TI (xem hết các post nhé :d)

- Thông tin chi tiết về kit MSP430 LaunchPad này các bạn xem trong User's Guide của kit. Các bạn tiếng Anh khá có thể xem và học theo workshop của kit này do TI cung cấp.
- Khi các bạn mới sử dụng kit lần đầu tiên (unboxing), demo program trong kit sẽ chạy, các bạn xem Quick Start Guide (đi kèm với kit), Getting Started Workshop hay Demo overview video để biết demo này chạy thế nào. CodeGUI của demo này cũng được TI cung cấp.

Các hướng dẫn trên đều dành cho kit Launch pad với con MSP430G2553 gắn sẵn trên đó. Trong slide bài giảng có một slide hướng dẫn cách cắm bus nạp cho mạch Main-MSP430G2553 mà các bạn làm. Các bạn chú ý là nếu đọc chưa rõ thì chớ có dại dột mà cắm thử nhé =.=
Do chiều thứ bảy tuần này các bạn K10 kẹt SHCD nên chúng ta có thể phải nghỉ tuần này nếu không tìm được buổi học bù. Trong trường hợp nghỉ, mình sẽ post bài tập về GPIO để các bạn có cái mà làm trong tuần sau :d . Các bạn thường xuyên kiểm tra forum để xem thông báo nhé!

Có thắc mắc gì các bạn cứ việc đăng ở dưới post này. Thân!

quanvanbinh

Trứng gà
anh ơi,
cái CCS của em nó ko debug đc
nó hiện ra thông báo " license cannot be acquired "
vậy phải làm sao ạ?

anh ơi,
cái CCS của em nó ko debug đc
nó hiện ra thông báo " license cannot be acquired "
vậy phải làm sao ạ?
Em nhấn vào phần Help trên menu bar, chọn Code Composer Studio Licensing Information rồi chọn code size limited nhé. hôm nọ có đi học ko mà sao ko hỏi?

tranthienchi

Trứng gà
anh chị cho em hỏi mình xin free sample có giới hạn hok ^^! thấy nhiều thứ muốn xin quá :))) mún xin về nghịch chơi mà sợ xin nhiều thứ không cần thiết đến sau này cần thiết thì nó hok cho nữa thì khổ :( :D:D:D:D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Sample có giới hạn là 5 samples một lần. Nếu em xin nhiều quá thì TI sẽ siết chặt việc accepting samples từ tài khoản hay địa chỉ của em. Do vậy, em phải có kế hoạch rõ ràng với lượng samples đó trước khi xin nha :D

quanvanbinh

Trứng gà
tình hình là em mới gỡ cái chip từ kit ra và do hơi mạnh tay nên vô tình làm cho 1 chân của chip gãy ^_^. tuy nhiên nó mới gãy phần chân nhỏ phía dưới, ko biết còn dùng đc ko mấy anh??
với lại cho em hỏi thêm mình phải cắm các bus như thế nào vào board đã làm để lập trình vậy mấy anh?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Chip bị "què" thì em vẫn xài được, vì chân chip chỉ đóng vai trò kết nối thôi. Không biết chân con chip của em bị gãy đến mức độ nào, khi cắm xuống mạch còn kết nối được không. Nếu gãy mạnh quá thì phải hàn cọng dây từ chip xuống mạch hay đế IC.
Các em lưu ý là khi gỡ chip thì phải thật cẩn thận, lấy đầu tuavit dẹp bẩy từng bên. Chớ có "bạo động" mà làm tổn thương chân chip lẫn ngón tay của mình =)) Con 2553 trên mạch thường phải tháo ra tháo vào nên tốt hơn là mua thêm 1 cái đế ic 20 chân làm "chân giả" cho nó :1cool_byebye:

Các em cứ nạp và viết thử chương trình trên kit LaunchPad trước. Quen một tí rồi hãy chuyển qua board main. Để lập trình trên mạch main các em theo các bước như sau:
- Cấp nguồn cho mạch main, có 2 cách
+ Từ nguồn ngoài: Cấp AC hay DC 12V vào Domino J1 của main. Gạt switch để chọn nguồn.
+ Từ LaunchPad: dùng các jump 3V3 (ở J3)GND (ở J6) của LaunchPad, nối tương ứng vào Port J11 trên main. Gạt switch để chọn nguồn. Cách này dùng trực tiếp nguồn từ USB nên chỉ dùng cho các ứng dụng cỡ nhỏ (chớp tắt led,...)
- Gỡ tất cả các jump của Port J3 trên LaunchPad. Các em chú ý đường đứt nét màu trắng chia LaunchPad và J3 thành 2 nửa. Nửa trên (có đầu USB) là phần mạch nạp, nửa dưới là mạch chip 2553. Chúng ta chỉ dùng phần trên nếu muốn nạp chương trình cho mạch ngoài (ở đây là mạch main)
- Nối các bus 1 tương ứng từ port J3 của mạch nạp (LaunchPad) sang port nạp J16 của board main. Chú thích chân của J16 các em xem schematic. Chú thích chân của J3 có ghi trên board, nhớ là chúng ta chỉ dùng các chân ứng với phần mạch nạp (phần trên). Riêng đường GND của LaunchPad không có jump ở J3, GND của LaunchPad nối sẵn ở cả 2 phần mạch. Các em xem chú thích rõ ràng các chân ở trang 13 của bài giảng, các chân được đánh dấu chân màu vàng là các chân cần nối.
- Test thử mạch: nối bus 8 từ port 1 J9 sang port led J17. Đổ thử chương trình mẫu trong bài giảng hay example code của TI dùng bữa trước, led thấy 2 led nhấp nháy là ok.
Nạp được rồi, các em cứ viết chương trình cho led chạy qua chạy lại chơi đi nhé. Có lẽ tuần này chúng ta nghỉ, các em đợi vài ngày nữa sẽ có bài tập :D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
À, còn một chỗ các em C7 phải chú ý. Anh không gửi mấy thông tin này qua mail vì anh nhận thấy check forum đơn giản hơn check mail nữa :D
Chỉ những thông tin thực sự quan trọng mới được thông báo qua email. Do vậy, các em C7 chịu khó check forum thường xuyên. Forum là cầu nối trao đổi 2 chiều, và cũng là thước đo sự phát triển của PIF nữa =))

tiem_can

Trứng gà
anh/chị ơi sao lâu lâu cái CCS nó lại báo lỗi " Error initializing emulator:
No USB FET was found" như thế này vậy...:(

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Chiều thứ bảy tuần này các bạn K11 SHCD, sáng CN CLB lên Thủ Đức giao lưu với K12. BCN không xin được phòng vào buổi khác nên tuần này các em C7 "bị" nghỉ =))
Các em cứ theo mấy hướng dẫn ở trên để voọc kit LaunchPad, mai anh sẽ cho các em vài bài tập để nghịch led trên board main :D

quanvanbinh

Trứng gà
Chip bị "què" thì em vẫn xài được, vì chân chip chỉ đóng vai trò kết nối thôi. Không biết chân con chip của em bị gãy đến mức độ nào, khi cắm xuống mạch còn kết nối được không. Nếu gãy mạnh quá thì phải hàn cọng dây từ chip xuống mạch hay đế IC.
Các em lưu ý là khi gỡ chip thì phải thật cẩn thận, lấy đầu tuavit dẹp bẩy từng bên. Chớ có "bạo động" mà làm tổn thương chân chip lẫn ngón tay của mình =)) Con 2553 trên mạch thường phải tháo ra tháo vào nên tốt hơn là mua thêm 1 cái đế ic 20 chân làm "chân giả" cho nó :1cool_byebye:

Các em cứ nạp và viết thử chương trình trên kit LaunchPad trước. Quen một tí rồi hãy chuyển qua board main. Để lập trình trên mạch main các em theo các bước như sau:
- Cấp nguồn cho mạch main, có 2 cách
+ Từ nguồn ngoài: Cấp AC hay DC 12V vào Domino J1 của main. Gạt switch để chọn nguồn.
+ Từ LaunchPad: dùng các jump 3V3 (ở J3)GND (ở J6) của LaunchPad, nối tương ứng vào Port J11 trên main. Gạt switch để chọn nguồn. Cách này dùng trực tiếp nguồn từ USB nên chỉ dùng cho các ứng dụng cỡ nhỏ (chớp tắt led,...)
- Gỡ tất cả các jump của Port J3 trên LaunchPad. Các em chú ý đường đứt nét màu trắng chia LaunchPad và J3 thành 2 nửa. Nửa trên (có đầu USB) là phần mạch nạp, nửa dưới là mạch chip 2553. Chúng ta chỉ dùng phần trên nếu muốn nạp chương trình cho mạch ngoài (ở đây là mạch main)
- Nối các bus 1 tương ứng từ port J3 của mạch nạp (LaunchPad) sang port nạp J16 của board main. Chú thích chân của J16 các em xem schematic. Chú thích chân của J3 có ghi trên board, nhớ là chúng ta chỉ dùng các chân ứng với phần mạch nạp (phần trên). Riêng đường GND của LaunchPad không có jump ở J3, GND của LaunchPad nối sẵn ở cả 2 phần mạch. Các em xem chú thích rõ ràng các chân ở trang 13 của bài giảng, các chân được đánh dấu chân màu vàng là các chân cần nối.
- Test thử mạch: nối bus 8 từ port 1 J9 sang port led J17. Đổ thử chương trình mẫu trong bài giảng hay example code của TI dùng bữa trước, led thấy 2 led nhấp nháy là ok.
Nạp được rồi, các em cứ viết chương trình cho led chạy qua chạy lại chơi đi nhé. Có lẽ tuần này chúng ta nghỉ, các em đợi vài ngày nữa sẽ có bài tập :D
em đâu thấy jump 3V3 ở J3 đâu anh?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
với lại lúc này MSP430G2553 gắn vào board của hình hay launchpad ạ?
Bình thường thì nó ở sẵn trên LaunchPad, em có thể đổ example code của TI để test chơi.
C7 chúng ta sử dụng LaunchPad thay cho mạch nạp nên em phải gỡ hết jump của J3 để cắm phần nạp của LaunchPad sang board của mình. Khi đó, con G2553 cần được chuyển sang board main để nạp và chạy.

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
với lại lúc này MSP430G2553 gắn vào board của hình hay launchpad ạ?
Khi đã tháo jump VCC ở launchpad ra thì bạn có gắn MSP430G2553 vào launchpad thì nó cũng không hoạt động được. Vì vậy gắn nó sang board của bạn nhé. Với lại bạn sẽ sử dụng các module trên board của bạn mà

nickcat

Gian thương PIF
Anh mạnh ơi, anh chụp hình dùm em sơ đồ cắm dây từ launchpad sang main đi @@. Mặc dù có hướng dẫn nhưng nhìn hình cho bớt xoắn :3cool_adore::3cool_adore:

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Trên mạch bạn có trang pị 1 cổng 3 chân là GND, TST, RST, TEST đó, rùi bạn cắm dây từ mạch main rùi cho qua cái lauchpad thôi nhé !!! Cái nà biết được là được chị P chỉ ah!!!

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Anh mạnh ơi, anh chụp hình dùm em sơ đồ cắm dây từ launchpad sang main đi @@. Mặc dù có hướng dẫn nhưng nhìn hình cho bớt xoắn :3cool_adore::3cool_adore:
Chà. Mấy nhóc này chậm hiểu nhỉ :gach. Anh chú thích thêm trong slide (trang 13) rồi nè:
Code:
https://www.dropbox.com/s/benbz84glfgjpyy/MSP430_C7_Course%20Lesson1_MCU%26GPIO.pdf
Xem coi biết cách nối 3 cọng dây từ J3 bên LaunchPad qua J16 của Main chưa em :)