Truyền tín hiệu

bigboy061293

Thành Viên PIF
Mấy anh chị cho em hỏi muốn truyền tín hiệu trong vòng 1km trở lại thì dùng phương pháp nào là tốt nhất, tiết kiệm nhất.
Em đang băn khoăn không biết có thể dùng RF thu rồi phát liên tục có được không hay là dùng cáp như loại cáp điện thoại ?

Mọi người góp ý giúp em vấn đề này với :)
Em cám ơn trước !

Rebirth

Cố Vấn CLB
Staff member
Mấy anh chị cho em hỏi muốn truyền tín hiệu trong vòng 1km trở lại thì dùng phương pháp nào là tốt nhất, tiết kiệm nhất.
Em đang băn khoăn không biết có thể dùng RF thu rồi phát liên tục có được không hay là dùng cáp như loại cáp điện thoại ?

Mọi người góp ý giúp em vấn đề này với :)
Em cám ơn trước !
Em có thể nói rõ thêm về ứng dụng em dự định thực hiện không. Truyền "1km trở lại" có vẻ hơi chung chung.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
bạn học bên viễn thông hay tự động vậy, nếu học bên viễn thông, chắc bạn đã học qua truyền số liệu. trong đó sẽ hướng dẫn bạn lựa chọn môi trường truyền dẫn nào là thích hợp, mình nghĩ 1km, nếu bạn truyền bằng hưũ tuyến tức là cáp. thì bạn nên coi thử phương thức truyền của bạn là gì, mà chắc chắn là truyền đồng bộ.
khi chọn cáp nên coi băng thông của nó bao nhiêu. để lập trình tốc độ truyền cho chính xác, ít bị lỗi
còn truyền bằng vô tuyến là hơi tốn kém đấy bạn. nên cân nhắc về môi trường truyền để tính toán kinh phí cho hợp lý.
thân.

bigboy061293

Thành Viên PIF
em mới năm nhất, chưa học mấy cái đó, anh làm ơn chỉ em nếu truyền bằng cáp thì thi công cụ thể như thế nào được không anh ? em cám trước :)

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
chà, em mới năm nhất, chưa phân ngành sao mà tìm hiểu xa thế. nếu em thích, thì em nên kiếm một đề tài gì đó, thì mình có thể thảo luận được. đây nó liên quan tới cả một môn học, nhiều thứ cái lắm em. chứ không đơn thuần mình cắm sợi dây cáp rồi truyền đi đâu.

để đơn giản và thuận tiện thì em nên xem giao thức enthernet ( tức là truyền bằng mạng internet đó). nó hơi khó nhưng lại hiệu quả về mặt kinh tế.

bigboy061293

Thành Viên PIF
chà, em mới năm nhất, chưa phân ngành sao mà tìm hiểu xa thế. nếu em thích, thì em nên kiếm một đề tài gì đó, thì mình có thể thảo luận được. đây nó liên quan tới cả một môn học, nhiều thứ cái lắm em. chứ không đơn thuần mình cắm sợi dây cáp rồi truyền đi đâu.
tại cái này nó liên quan tới TI contest nên em xin được dấu :)
nhưng nó tương tự thế này nè anh: em đặt 1 cảm biến ở 1 điểm trên đường xe chạy, cảm biến em phát hiện xe chạy rồi em chỉ muốn truyền cái mức cao đó về cho 1 trạm điều khiển trung tâm cách đó gần 1km. Có cách nào ít tốn kém và hiệu quả nhất không anh