Mạch main PIC của em ngộ lắm các anh chị ơi :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tối nay đang ngồi viết code cho chạy LED thì em phát hiện ra mạch main PIC của em nó có chức năng... cảm ứng :rolleyes:

Mạch đặt trên bàn nhựa, không gắn thêm linh kiện gì khác. Đặt tay lên mặt bàn, ở xa thì LED tắt, càng lại gần càng sáng rõ hơn '+_+

1 tay đặt lên bàn, tay kia gõ xuống mặt bàn, gõ 1 ngón thì sáng mờ, 2 ngón, 3 ngón thì sáng rõ =))

P.s: anh cùng phòng cầm điện thoại quay hộ.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Dạ em năm nhất mà '+_+ Em mới vào C6 đấy :) Đã biết gì đâu mà đi lừa mọi người. Mạch main PIC thật đấy chẳng gắn thêm gì đâu. Các anh chị cứ giải mã thoải mái ạ :))

hình như bị nhiễm từ hoặc do GND của mạch có vấn đề đó em :D nhìn vui phết:D chịu khó để vài ngày khử từ xem nó có hết không nhé hoặc nối 1 dây điện để xuống đất chừng vài ngày:D
em có phủ polygon là Vcc ko?
lần sau embedded cái vid vào trang này luôn nha:)

bigboy061293

Thành Viên PIF
Tối nay đang ngồi viết code cho chạy LED thì em phát hiện ra mạch main PIC của em nó có chức năng... cảm ứng :rolleyes:

Mạch đặt trên bàn nhựa, không gắn thêm linh kiện gì khác. Đặt tay lên mặt bàn, ở xa thì LED tắt, càng lại gần càng sáng rõ hơn '+_+

1 tay đặt lên bàn, tay kia gõ xuống mặt bàn, gõ 1 ngón thì sáng mờ, 2 ngón, 3 ngón thì sáng rõ =))

Link clip: http://www.youtube.com/watch?v=c0edRDlcd9c

P.s: anh cùng phòng cầm điện thoại quay hộ.
chào bạn, tụi mình giống nhau đấy. hồi trước mình cũng gặp tình trạng này, kinh nghiệm là nếu bạn đang dùng con pic gắn trên cái đế rồi gắn trên cái đế gắn hàn trên main nữa thì bỏ cái đế gắn con pic đi, chỉ gắn nó trên cái đế hàn trên main thôi vì cái chính cái đế đó gây nhiều thứ kinh khủng :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Phủ polygon là gì thế anh?

chào bạn, tụi mình giống nhau đấy. hồi trước mình cũng gặp tình trạng này, kinh nghiệm là nếu bạn đang dùng con pic gắn trên cái đế rồi gắn trên cái đế gắn hàn trên main nữa thì bỏ cái đế gắn con pic đi, chỉ gắn nó trên cái đế hàn trên main thôi vì cái chính cái đế đó gây nhiễu kinh khủng :)
À bạn nói đúng rồi, mình gắn PIC trên 1 cái đế rồi mới gắn lên cái đế hàn trên board, để sau này nếu có dùng cho mạch khác thì gỡ PIC ra cho dễ đấy mà ;)

Mình chưa hiểu ý bạn bị nhiễu là sao nhưng tạm thời mình cho chớp LED, dùng các port A, D, E, LED, Button đều chạy tốt. Còn việc mạch main "cảm ứng" được thế này thật ra là 1 lỗi của mình :p Mình đã khắc phục được rồi nhưng cứ treo topic cho các anh chị vào "khám" thử đã :D

à nhầm, copper pour đấy:D em mà phủ copper pour toàn mạch GND thì còn đỡ, chứ lỡ có chỗ nào có VCC thì mệt.
nói chung anh nghĩ là do bị nhiễu GND thôi chứ không có gì đâu:D

bigboy061293

Thành Viên PIF
Phủ polygon là gì thế anh?

À bạn nói đúng rồi, mình gắn PIC trên 1 cái đế rồi mới gắn lên cái đế hàn trên board, để sau này nếu có dùng cho mạch khác thì gỡ PIC ra cho dễ đấy mà ;)

Mình chưa hiểu ý bạn bị nhiễu là sao nhưng tạm thời mình cho chớp LED, dùng các port A, D, E, LED, Button đều chạy tốt. Còn việc mạch main "cảm ứng" được thế này thật ra là 1 lỗi của mình :p Mình đã khắc phục được rồi nhưng cứ treo topic cho các anh chị vào "khám" thử đã :D
chưa đâu, mai mốt học tới các phần cao hơn thì tình trạng này là bình thường đó, có khi nạp chương trình đầy đủ rồi mà không chạy, chỉ cần để tay gần con pic thôi (không cần chạm vào) mới chịu chạy :)

ledinhdanh

Trứng gà
hihi.chac ban lấy nguồn từ mạch kế bên hả?chắc là do nó bị nhiễu đó.con 887 nhiễu dữ lắm.do cơ thể bạn có điện nên đưa lại gần nó bị nhiễu thôi. Hôm bữa mình đi vô JaBil thực tập.nó bắt mặt bộ đồ cách điện hoàn toàn.hihi.nó nói người mình phát ra tới 300V lận.làm chết mấy con chip.đó cũng là nguyên nhân chip mình mua về chưa sài đã chết queo.kaka

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hình như bị nhiễm từ hoặc do GND của mạch có vấn đề đó em :D nhìn vui phết:D chịu khó để vài ngày khử từ xem nó có hết không nhé hoặc nối 1 dây điện để xuống đất chừng vài ngày:D
lần sau embedded cái vid vào trang này luôn nha:)
Thằng này nhiễm Altium hơi bị nặng rồi =))