[Thông báo C6] Lịch học C6

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Chúc mừng các bạn đã trung tuyển lớp C6!

Tuần này các bạn sẽ học buổi đầu tiên, ứng dụng với mạch mainPic mà các bạn đã đầu tư tâm huyết vào nó trong thời gian qua.

I. Chuẩn bị trước khi đến lớp:

1. Sửa lại mạch MainPIC nếu cần, một số bạn hàn chưa ăn chân, có thể nên hàn lại (sửa lại cho chắc).

2. Cài đặt Software:
Theo hướng dẫn tại thông báo của lớp C5.

Đây là những soft cần thiết cho việc học lập trình, và nạp code cho chip vi điều khiển.

3. Linh kiện:
- 01 chip PIC 16F887 (đừng mua nhầm F877 nhé), mua tại công ty Thiên Minh (trên đường Tân Phước), không nên mua trong chợ Nhật Tảo.
- Các dây bus 1 (cũng mua tại Thiên Minh, ra đó nói nó bus 1 là nó hiểu :D). Hình như 1k/sợi, không rõ tăng giá chưa? Bạn nên mua nhiều màu, mốt còn phân biệt (Ví dụ xx sợi trắng, xx sợi đỏ, xx sợi đen,... mua nhiều để dành xài).

4. Đọc trước:

http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/hitech-pic/
Có thể học trước theo TUT này.

II. Lên lớp:

1. Mang theo laptop, mouse, USB, ổ cắm điện, dây càng dài càng tốt, và nên dùng ổ cắm tốt (ko nên dùng các loại dỏm như loại ổ cắm hình tròn, cuộn dây bên trong :D), đề phòng cháy nổ.

2. Mang theo tiền nếu bạn chưa có mạch nạp và có ý định sử dụng mạch nạp của anh Hiếu :) (như tinh thần hôm training 1 đã giới thiệu với các bạn). Nếu không, bạn có thể tìm mua mạch nạp theo hướng dẫn trong TUT ở link trên, hoặc tìm bài viết về mạch nạp BurnE đâu đó trong forum. Nói chung là mạch nạp là thứ đương nhiên phải có để chuyển code từ máy tính xuống chip.

3. Cẩn thận với các ổ cắm điện, biến áp (nhớ cách điện cho các phần-tử-nguy-hiểm, ổ cắm điện nên có công tắc).

III. Thời gian - địa điểm:

14h00, chiều thứ 7.
Phòng 315B1 (phòng tuyển sinh hôm nọ).

Chúc các bạn sớm thành công với em PIC và làm được nhiều ứng dụng thú vị.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
14h00, chiều thứ 7. Các bạn sẽ được học bài đầu tiên & hiện tại a còn khoảng 30 mạch nạp PIC cho lớp C6, như vậy thì sẽ ko đủ cho tất cả các bạn, tuy nhiên các bạn vẫn có thể mua ở những điểm bán mạch nạp khác. Giá mỗi mạch nạp là 160k & các bạn được bảo hành trong suốt quá trình sử dụng :D, bạn nào muốn mua thì nhớ chuẩn bị $ vào thứ 7 tuần này nhé. Khi đi học các bạn nhớ mua thêm 1 số thứ sau:
- Cáp USB chuyển đổi từ chuẩn A sang chuẩn B http://tme.com.vn/Product.aspx?id=323&cateId=172#page=pro_info
- Bus 6 để kết nối mạch nạp với main PIC
2 loại cáp này đều có thể mua đc ở công ty Thiên Minh trên đường Tân Phước

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
May quá chiều T7 này có sự cố đáng mừng nên em đi học được \m/

Sao dây bus 1 và bus 6 em search trên web của Thiên Minh không thấy vậy?

Anh Hiếu cho em đặt cọc 1 mạch nạp nha anh :D Mai thứ 6 anh có free giờ nào em lấy sớm được không ạ? :)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mình có góp một ý quan trọng như sau: Các bạn chớ vội mua hết đồ, thử hỏi quanh mình xem có bạn hay anh chị nào từng học C2, C3, C4 không? Hiện giờ, các bạn đó không tập trung vào con PIC nữa nên các bạn có thể mượn PIC, mạch nạp, ... . Về mạch nạp, các bạn chỉ cần khi nạp code cho chip. Như vậy, nếu "eo hẹp", các bạn có thể gom nhóm 2 bạn xài chung (tất nhiên mỗi người 1 cái vẫn hơn :d)

À, còn dây bus nữa, đừng chỉ mua bus 1 không nhé. Các bạn cần ít nhất 1 bus 8 để nối từ Port I/O ra Port Led, và có thể, 1 sợi bus 6 (hay 5) nối từ mạch nạp xuống main. Bus 1 mua 10 sợi là dư rồi :d

letuantrung1234

Trứng gà
Em vào các link sao thấy quá trời link download khác nhau em chẳng biết phải down cái nào cả anh chị nói rõ mình phải down cái nào giùm em để em cài nha

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Uhm. Quan trọng nhất là MPLAB IDE, HI-TECH PIC C (môi trường lập trình), PICkit2 Programer (Chương trình nạp chip). Thứ hai là Datasheet và form C chuẩn.

Mấy cái còn lại là để hỗ trợ thêm, bạn cứ thử download về. Xem người khác dùng hoặc thử cài dùng thử (sau khi đã biết viết code). Nếu thấy thích thì giữ lại.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Dây bus 6 mai anh chị nào có dư đem em mượn ạ, Thiên Minh hết rồi. Mà em nghĩ cũng cần bus 8 nữa chứ, có port 8 chân mà?

Lap có cần cài Orcad không ạ? Em xài lap mượn, cài nhiều mất công gỡ :D

Mà... em chưa được học C @.@

mylove

Trứng gà
em khoa k10 chua lam dc mach co the di hoc ke' hiu biet them roi lam mach sau duoc ko may anh.
-------------------
lần sao nhớ dùng tiếng Việt có dấu nhé bạn

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Dây bus 6 mai anh chị nào có dư đem em mượn ạ, Thiên Minh hết rồi
Dây bus 6 để cắm vào mạch nạp. Bạn chưa có mạch nạp nên chưa cần. Nhìn chung nếu chưa mua được bus, bạn có thể mượn các bạn khác.

Lap có cần cài Orcad không ạ?
Từ giờ các bạn sẽ chủ yếu học lập trình. Nếu có cần vẽ, xem hay làm mạch, các bạn sẽ thực hiện ở nhà.

em chưa được học C
Đây là một thiệt thòi cho bạn đấy. Tuy nhiên, C cũng không khó lắm, nếu bạn đã từng học 1 ngôn ngữ lập trình thì sẽ tiếp thu nhanh thôi. Cố gắng xem qua các giáo trình về C cũng như tài liệu trên Internet nhé!

em khoa k10 chua lam dc mach co the di hoc ke' hiu biet them roi lam mach sau duoc ko may anh.
Kì thi đầu vào nhằm mục đính thứ nhất là chọn ra một lượng vừa đủ những bạn có nhiệt huyết. Còn thứ hai, là qua đó, các bạn C6 tự trang bị phần cứng để sẵn sàng học lập trình từ buổi đầu tiên. Không có phần cứng, bạn sẽ rất khó kiểm chứng chương trình và sẽ tiến không được xa.