Hỏi về linh kiện và cách nộp bài :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Cho em hỏi cái J_AC trong mạch là DOMINO BIG 2 hay DOMINO 2 hay DOMINO 2 (3)? Em dùng thư viện Payitforward.LLB. Vì trong mail reply của các anh chị về file MAX của em, có ghi dùng DOMINO 2 NORMAL. Em tìm không thấy :|

Chân IC là 2 cái hàng rào hay là đế IC 40 chân như trong hình này vậy:

Ngày 03/03 nộp mạch để chấm tức là chỉ vào đưa mạch cho các anh chị hay còn dặn dò gì nữa không ạ? Vì ngày 03/03 đó em có tham gia 1 cuộc thi suốt cả ngày luôn @.@ Ngày 02/03 em đem vào nộp sớm được không ạ?

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Ngày đó các bạn đem sản phẩm của mình lên cho anh chị coi, nếu nó chạy OK thì ko sao:D:D:D, còn nó mà trục trặc :(:(:( thì bạn phải ở đó để xem thử mình sai chỗ nào mà rút kinh nghiệm chứ.
Các bạn làm xong sớm nhớ tự test thử hay nhờ ai có kinh nghiệm test giùm trước đi nhé, mạch đẹp mà chạy OK nữa thì đậu chắc~^o^~~^o^~~^o^~

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho em hỏi cái J_AC trong mạch là DOMINO BIG 2 hay DOMINO 2 hay DOMINO 2 (3)? Em dùng thư viện Payitforward.LLB. Vì trong mail reply của các anh chị về file MAX của em, có ghi dùng DOMINO 2 NORMAL. Em tìm không thấy :|
J_AC em nên chọn DOMINO BIG 2 (mai mốt làm xong hàn cái domino đó vô, em sẽ hiểu tại sao lại chọn cái này thì dễ tháo lắp hơn các loại khác)
Mấy cái bản thư viện payitforward đó, bản sau có chỉnh 1 ít so với bản trước nên có thể chị sửa tên rồi :D

Chân IC là 2 cái hàng rào hay là đế IC 40 chân như trong hình này vậy:
Chân cho PIC887 thì em dùng cái đế IC 40 chân như trong hình đó.

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Anh chị cho em hỏi: cái swicth on/off ra nói làm sao để người bán hàng lấy cho mình ah?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Anh chị cho em hỏi: cái swicth on/off ra nói làm sao để người bán hàng lấy cho mình ah?
Kêu là cái công tắc on-off 2 chân.
Loại em cần mua là loại nhỏ, kích thước khoảng 0.8cm x 1cm.

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Em có nói vậy mà người ta nói là không có loại 2 chân ah

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Em có nói vậy mà người ta nói là không có loại 2 chân ah
Có thể chỗ đó ko có loại này :D
Cái em cần mua có hình dạng như sau (có thể có màu đỏ), em cứ ra đó đi qua đi lại dòm, chừng nào thấy thì kêu người ta lấy:

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Chị ơi cầu DIODE trên mặt có 1 dấu + và 1 dấu - đối diện nhau, trong footprint chỉ có 1 chân vuông. mà lại là chân số 4. Giờ em cho chân ở đầu + vào ô vuông ạ?

Mà hàn cầu DIODE là phải cho nó đứng cao cao lên khỏi mặt board 1 tý phải không?

Làm sao biết chân nào của biến trở volume là chân cần hàn vào footprint vuông ạ?

Chị ơi cầu DIODE trên mặt có 1 dấu + và 1 dấu - đối diện nhau, trong footprint chỉ có 1 chân vuông. mà lại là chân số 4. Giờ em cho chân ở đầu + vào ô vuông ạ?

Mà hàn cầu DIODE là phải cho nó đứng cao cao lên khỏi mặt board 1 tý phải không?

Làm sao biết chân nào của biến trở volume là chân cần hàn vào footprint vuông ạ?
cho + vào vuông đi em, đúng rồi đó, 2 chân kia AC ko phân biệt cực tính mà.Cầu DIODE thì hàn sát board luôn, có điều nhớ chỉnh pad cho to 1 chút, cái chân nó to lắm.
biến trở Volume thì anh ko biết :D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu bạn giữ nguyên footprint BIEN TRO VOLUME thì trên layout của bạn có hình biến trở luôn mà :)). Chân số 1 (pad vuông) và số 3 của biến trở là cố định, còn số 2 là chân chạy (biến trở volume thông thường đều vậy, bạn có thể dùng VOM để kiểm tra :d ).
Nếu muốn chắc thì bạn kiểm tra thêm trên schematic, kết quả sẽ khớp với nhau ^.-

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Nhìn vào layout thì rõ rồi, nhưng em cũng muốn biết nếu không có layout thì phân biệt chân nó ra mần sao. Hay là con biến trở này nó không phân biệt 2 chân bìa chẳng hạn :D

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Nhìn vào layout thì rõ rồi, nhưng em cũng muốn biết nếu không có layout thì phân biệt chân nó ra mần sao. Hay là con biến trở này nó không phân biệt 2 chân bìa chẳng hạn :D
Chân 1 và 3 có tác dụng y như nhau thôi. Đổi chiều nào cũng được. Chỉ là em gắn sao cho dễ thao tác (như là quay phần vặn volume ra ngoài board)
Ah, phần núm vặn của biến trở Volume ko nhất định phải nằm trong board nhé. Em để nó lòi ra ngoài luôn lại còn dễ vặn hơn (như là núm chỉnh dàn karaoke í, chân thì hàn trên board nhưng phần núm vặn lại nằm ngoài)