Thông báo: Về Kế hoạch tuyển sinh lớp C6 trong học kì mới.

Status
Not open for further replies.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Chào các bạn!

Hết học kì vừa rồi, lớp C4 đã hoàn thành khóa học PIC. Các học viên còn gắn bó với lớp đến ngày 22/12 đã được BCN xét duyệt để trở thành thành viên của CLB. Như vậy, trong học kì mới, CLB sẽ có điều kiện để mở khóa học mới cho các sinh viên trong khoa.

Khóa mới – Lớp C6, dự kiến sẽ được thay đổi phương thức tuyển sinh so với C5. Cụ thể như sau:
- Các bạn sinh viên có nguyện vọng tham gia sẽ đăng kí online trong 1 - 2 tuần đầu tiên của học kì mới (sẽ có thông báo chính thức sau).
- Sau đó, CLB sẽ mở khoảng 2 buổi training cho tất cả các bạn đã đăng kí. Nội dung training là giới thiệu dụng cụ, linh kiện, orcad, layout và kĩ năng làm mạch.
- Dựa trên những gì được training, cộng với các TUT có sẵn trên web. Các bạn sẽ tự hoàn thành mạch mà CLB yêu cầu (dự kiến là mạch nguồn và mạch main PIC). Qua đó, các bạn sẽ thể hiện được quyết tâm và … khả năng tài chính của mình :))
- Đến thời hạn cụ thể, các bạn sẽ cùng nộp lại sản phẩm cho CLB thẩm định. Các bạn có sản phẩm đạt chất lượng (hoàn thành là Ok, chưa chắc chạy được ;)) sẽ được “thu nạp” vào lớp C6. Khi các bạn đều có mạch, việc học có thể diễn ra thuận lợi và nhanh chóng hơn.​
Vì thời gian training ngắn, các bạn phải thật sự cố gắng và biết tự tham khảo các TUT mà CLB đã cung cấp trên mạng, bao gồm.
- Giới thiệu các dụng cụ, linh kiện cơ bản. Chi tiết xem trong file .
- Hướng dẫn sử dụng Orcad, Layout.
- Hướng dẫn kĩ năng làm mạch.
- Chương trình khóa học có tại đây (mang tính chất tham khảo :p). Có thể xem qua bài tập của C5: Buổi 1, buổi 2.​
Trong thời gian nghỉ Tết, các bạn có dư thời gian để tham khảo những nội dung này. Vậy nên những bạn nào có ý định tham gia lớp C6 hãy chú ý đến chúng nhé!

Chúc các bạn và gia đình ăn Tết Nhâm Thìn vui vẻ!

Kỳ này sao ko kiểm tra các kỹ năng về lập trình và tư duy mà lại kiểm tra kĩ năng học hỏi vậy BCN :| Mình nghĩ với định hướng phát triển theo các đề tài, dự án thì khả năng suy nghĩ mới là vấn đề cần hơn cho CLB minh chứ =.=
Dù sao thì cũng hi vọng được đi thẩm định sản phẩm:D debug vui lắm.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Uhm. Kĩ năng tư duy qua bài thi của C5 chưa thể thẩm định chính xác được.
Vì qua khóa học nhiều bạn bỏ lớp nên kì này BCN đề cao tính kiên trì và quyết tâm của các bạn nhiều hơn. Kĩ năng học hỏi cũng là tiền đề để phát triển khả năng sáng tạo mà :d

tuanlinh2604

Trứng gà
Vì chưa làm mạch lần nào nên khi học xong 2 buổi mà về tự làm 1 cái mạch hoàn chỉnh có khả thi không nhỉ...? Với lại kì sau mình học 8051 trước mới học PIC sau...hj`....!
p/s:Chưa biết j về pic hết....!:D:D :(:(

ở đây CLB chưa đặt vấn đề về lập trình mà chỉ kiểm định về khẳ năng làm mạch và tự học của các bạn. mạch nguyên lý sẽ cho các bạn còn phần layout và làm mạch các bạn tự làm. còn việc hướng dẫn thì đã có các tut hướng dẫn rất kỹ và đầy đủ rồi. nên việc làm được hay không tuỳ vào khả năng tự học của các bạn. đó là lý do ko tổ chức thi tuyển như lớp C5 nữa mà lai chuyển sang hình thức này.

Khuyên các bạn tốt nhất mua cái breadboard loại naked, lấy cái đó mà tập khoan với hàn :D hàn thì dùng dây điện hay cắt đi mấy cái chân dài dài của led, trở mà hàn thử, chừng 1 buổi là xong ngay.
Tuy vậy bước ủi và ngâm cũng rất quan trọng. Ủi thì trước hết phải làm sạch bề mặt đồng, rồi đè chặt bàn ủi chứ ko phải rà rà như ủi quàn áo đâu. còn ngâm thì phải biết kiên nhẫn, thường xuyên ngồi cạnh lắc lắc, chừng 5' lấy ra coi 1 lần thôi. Mau nản là dễ hỏng lắm:D

Jan

Trứng gà
Tạm thời là em đã layout xong "Mạch Nguồn" và "Main Pic". Có anh chị nào giúp em kiểm tra không?? Nếu bài của em ổn thì em đi in và làm mạch luôn.
Em đang định xin vào lớp C6. Nên có gì chỉ bảo nhé.
Cho em xin mail gởi bài nha.
Cám ơn nhiều!

IceSandwich

Thành Viên PIF
Tạm thời là em đã layout xong "Mạch Nguồn" và "Main Pic". Có anh chị nào giúp em kiểm tra không?? Nếu bài của em ổn thì em đi in và làm mạch luôn.
Em đang định xin vào lớp C6. Nên có gì chỉ bảo nhé.
Cho em xin mail gởi bài nha.
Cám ơn nhiều!
Bạn cứ up link lên forum :). Mình không chắc sẽ giúp được nhưng mình hứa là sẽ xem xét hết mình :)

Jan

Trứng gà
http://www.mediafire.com/?u98k49h3bg2kwsv
Thanks bạn trước.
Mà cho em hỏi mình thay "Pin Header" cho mấy cái "Header" với "Port" thì được không vậy? Hình như dùng "pin header" linh hoạt cho số chân của "header" với "port" hơn ah.
Em chưa đi chợ lần nào cả :D. Chỉ toàn ngồi nhà đi layout thôi nên chả biết hình dạng mấy cái footprint là thế nào luôn :).

uhphuc44

Trứng gà
Anh cho em biết thêm về cách thức đăng kí cũng như hạn chót được ko ạ?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Chúng ta sẽ đăng ký qua google form tương tự như C5. Thời hạn đăng ký là 1 tuần. 1-2 hôm nữa sẽ có thông báo cụ thể cho các bạn.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
to Jan:
câu hỏi "Pin Header" nhất thời mình không rõ lắm.
Mạch bạn vẽ bố cục khá tốt rồi. Canh lại mấy đường đồng cho đều và xa nhau hơn, không bị "ló" khi bẻ góc là ổn. Bạn cân nhắc thêm việc: Tụ C_1112 de gần 2 chân 11, 12. Tụ C_3231 để gần 2 chân 32, 31. Nếu để quá xa thì không thể lọc nhiễu (việc này không quá quan trọng)

Chỗ lấy nguồn vào, CLB thống nhất dùng domino 2, loại 2 phần, 1 đực, 1 cái (không phải loại vặn vít, trong tài liệu giới thiệu về linh kiện mạch nguồn của C5 có hình minh họa). Footprint của domino trong thư viện là: "DOMINO 2"

Bạn đi chợ nhiều thì sẽ quen thôi. Các tài liệu của C5 hướng dẫn khá nhiều về việc này (file gửi kèm các bài tập đầu tiên). Bạn cũng có thể nhờ người có kinh nghiệm hỗ trợ.

bigboy061293

Thành Viên PIF
Anh cho em biết thêm về cách thức đăng kí cũng như hạn chót được ko ạ?
chú này mình biết này :))
thì cứ như đã nói rồi, xem mấy cái TUT đi là vừa, rồi làm càng sớm cáng tốt chứ CTTT của mình không có thời gian đâu. Vậy nên giờ cứ bắt tay vào mà làm đi, chừng nào CLB mở lớp training có thể khỏi đi rồi tới ngày mang mạch vào nộp là xong !!!

Jan

Trứng gà
Em mới đi chợ hum qua. tới 400k từ bộ đồ nghề đến linh kiện cho 2 mạch. hjx
pin header thì em đã thông.
Nguồn cấp vào thì em dùng jack đực cái được không? thấy domino sao sao á.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
400k là ít đó em. có mua thiếu gì hok? :))
phần cấp nguồn thì tùy em, miễn sao tiện là được.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Nguồn cấp vào thì em dùng jack đực cái được không? thấy domino sao sao á.
Chào em,
Phần cấp nguồn thì em có thể dùng connector nào tuỳ ý, nhưng sau mấy khoá học thì các anh chị thấy thế này:

+ Jack DC khả năng chịu dòng thấp hơn so với Domino. Nếu em dùng biến áp loại 1A thì không sao. Tuy nhiên nếu em mua biến áp 5A (để sau này dùng với động cơ chẳng hạn) thì khi cần dùng dòng lớn hơn thì mất công làm lại dây cho biến áp (phải làm dây gắn với domino hoặc 1 connector nào khác có mức chịu dòng lớn).

+ Mà trên tinh thần là sau này các bạn sẽ cần dùng đến biến áp lớn (3A hoặc 5A), nên khi học các anh chị khuyến khích các bạn dùng Domino để tiện thao tác về sau.

Jan

Trứng gà
chắc tại số em hên :D. Em chưa mua Main PIC.
Hôm nay làm cái mạch nguồn. Ủi lần thứ 4 mới thành công. Hàn linh kiện chưa vững đã bay vào hàn -> cháy đen thui cái mạch :)). Làm liều hàn tiếp đến khúc cuối cắm vào không lên đèn =)). Nhìn lại tờ giấy thuốc ban đầu còn 4 cái mạch chưa ủi thì thấy mỗi cái mỗi khác, kiểm tra lại mới biết 8 cái mạch ban đầu in lỗi. Lỗi này chắc do lúc em coppy 8 mạch trên 1 file .MAX. Hên ghê ~~!
3 ngày mày mò, giờ thành ra như thế. hjx. Nản chí ghê. đầu hàng mạch nguồn
haha mai làm mạch pic. không biết có anh hiền tài nào sửa giúp em cái mạch nguồn không ta :D.

Em up mạch nguồn lên đi :D đã dặn dò là mua cái breadboard naked về thử, chứ mới làm thì cứ gọi là phá board là chính thôi :))
tip: khoan 1 mũi chừng 5 board thì thay đi, đừng có tiếc, để mũi cùi khoan ức chế đứt pad tùm lum à:D

Jan

Trứng gà
to Jan:
câu hỏi "Pin Header" nhất thời mình không rõ lắm.
Mạch bạn vẽ bố cục khá tốt rồi. Canh lại mấy đường đồng cho đều và xa nhau hơn, không bị "ló" khi bẻ góc là ổn. Bạn cân nhắc thêm việc: Tụ C_1112 de gần 2 chân 11, 12. Tụ C_3231 để gần 2 chân 32, 31. Nếu để quá xa thì không thể lọc nhiễu (việc này không quá quan trọng)

Chỗ lấy nguồn vào, CLB thống nhất dùng domino 2, loại 2 phần, 1 đực, 1 cái (không phải loại vặn vít, trong tài liệu giới thiệu về linh kiện mạch nguồn của C5 có hình minh họa). Footprint của domino trong thư viện là: "DOMINO 2"

Bạn đi chợ nhiều thì sẽ quen thôi. Các tài liệu của C5 hướng dẫn khá nhiều về việc này (file gửi kèm các bài tập đầu tiên). Bạn cũng có thể nhờ người có kinh nghiệm hỗ trợ.
Có phải ý anh là Domino loại dài đúng không? nếu vậy trong thư viện footprint là "Domino BIG 2" chứ ta.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Có phải ý anh là Domino loại dài đúng không? nếu vậy trong thư viện footprint là "Domino BIG 2" chứ ta.
À, đúng là nó đó :) (Domino BIG 2)

Status
Not open for further replies.