[Hữu ích] Cầu H và thuật ngữ

(Em không biết hỏi cái này ở đây có phù hợp không nhỉ, có j anh admin điều chỉnh cho phù hợp nha ^^)

Em đọc datasheet con LMD18200 (cầu H 3A 55V) thấy có 2 thuật ngữ là Source và Sink. Em không hiểu 2 thuật ngữ này có ý nghĩa như thế nào.

Mong các anh chị và các bạn giải đáp giúp mình!

admin

Pay It Forward
Staff member
(Em không biết hỏi cái này ở đây có phù hợp không nhỉ, có j anh admin điều chỉnh cho phù hợp nha ^^)

Em đọc datasheet con LMD18200 (cầu H 3A 55V) thấy có 2 thuật ngữ là Source và Sink. Em không hiểu 2 thuật ngữ này có ý nghĩa như thế nào.

Mong các anh chị và các bạn giải đáp giúp mình!
:(, hiz, Source là dòng chạy ra, Sink là dòng chạy vô.
Source là khả năng cấp dòng ra để cấp cho tải bên ngoài.
Sink là khả năng chịu dòng đi vô của nó.

:((( Cái này dạy rồi mà ta?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Source tức là cấp dòng ra, còn Sink tức là hút dòng vào
VD: mắc led theo thứ tự chân vi điều khiển -> trở hạn dòng -> led -> X
nếu X là VCC thì dòng điện chạy ở đây là dòng sink. chạy từ nguồn vào chân vi điều khiển
nếu X là GND thì dòng điện chạy ở đây là dòng source. chạy từ vi điều khiển xuống GND

Ah, sau một hồi nghiên cứu em đã hiểu rồi :) xin lỗi vì đã hỏi câu ngớ ngẩn này.
Nhân tiên, em muốn hỏi thêm 1 câu ngớ ngẩn khác :P
Vậy trong trường hợp cầu H, cả 2 cái đều là source hoặc sink thì hiện tượng j sẽ xảy ra? và cái chân Bootstrap có tác dụng j?

Trong datasheet con LMD18200, có chân Vs dùng để cấp nguồn ngoài cho động cơ, chỉ có 3 chân là tín hiệu cấp vào từ vi điều khiển là PWM, BREAK và DIR.
Giả sử ở đây mình cấp nguồn 24V vào chân Vs để điều khiển động cơ 24V thì dòng source được xuất ra sẽ có giá trị dao động từ -24V -> +24V theo xung PWM và DIR mình cấp vào cầu H có đúng vậy ko ạ?
Vậy nếu mình muốn điều khiển động cơ 48V thì mình cấp vào nó một nguồn 48V?