Mạch LED nhảy theo nhạc với 10 bộ lọc thông dải, hiển thị trên matrix 10x10

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Đây là mạch nhảy theo nhạc với 10 bộ lọc thông dải, hiển thị trên matrix 10x10 (Cái này tự chế nhé)...
Sơ đồ nguyên lý đây:
- Khối nhận tín hiệu: sử dụng LM3915/LM3914

- Khối lọc phổ:

- Khối hiển thị:

goodfriends2011

Trứng gà
cho mình hỏi bạn vẽ trên phần mềm gì vậy ?lấy file này ra lam sơn in giấy thuốc lun được ko ?
bạn đã làm rùi ,chạy good chứ ! mà con 555 mình nên chọn tầng số quét bao nhiêu nhỉ ,chỉ dùng nguồn đơn +5V cho opamp ,ko dùng con 7660 được ko ta !
. các con 7660 ,4066,lm3915 ,mua ở đâu ,giá bao nhiêu (tại mình thấy ít thông dụng ,mình cũng chưa mua bao h nên hỏi ^_^"
bjt bc337 ,bc327 xem datasheet 800mA ,sao ko dùng b562 ,d468 dòng 1A cho thông dụng nhỉ !
tl 084 nữa ,ok chứ @@@

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Ko biết mạch nó làm chạy tốt không, mà nó là cái mạch của cái clip này này :D :D :D

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mạch chị 2death nói là dùng Arm (có dùng mạch lọc thông dải ở trên). còn Mạch em post lên là dùng IC số toàn bộ. mạch chạy tốt...
7660: Mua trong chợ chắc có (quên giá mất: chắc khoảng gần 15k)
4066: mua ở 239 Nguyễn Kim (5k)
lm3915 thay bằng lm3914: mua ở 239 NK (khoảng 20k)
TL074 thay bằng TL084 OK

goodfriends2011

Trứng gà
hình như dùng led siêu sáng đục phải ko Hiếu ?
mà 10 led mắc nối tiếp .,hình như dùng nguồn 24 V ?
mình hỏi cái mạch trong cái clip í ..........

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mắc nối tiếp đâu...nhìn kĩ tí...nó là ma trận led 10x10. dùng nguồn 5v thôi

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mạch trong cái clip thì dùng nguồn lớn nhất là 15v. mắc tứ tung...xài cả chục loại trở...he he

cho e hỏi xiu

cho e hỏi là cái đống này vận hành sao, nối mấy cái mạch lại ra sao a có thể nói rõ hơn đc ko, e cam on nhìu

kid_boy

Trứng gà
cho mình hỏi bạn vẽ trên phần mềm gì vậy ?lấy file này ra lam sơn in giấy thuốc lun được ko ?mạch này là vẽ = Protues đó bạn.
Mạch khá là khũng. ^^
Nhưng mà có bạn nào post giúp mình cái mạch cảm biến âm thanh từ nhạc bên ngoài không ? Theo mình biết thì đó là 1 mạch so sánh bằng Opamp, và 1 cái MICro. biết thì thế thôi, chứ không có mạch cụ thể. Mong các bạn nào có mạch riêng đó thì post shematic lên giúp mình với, hihihihhi.
thank you cả nhà nhiều.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái đó ko phải vẽ bằng protues mà bằng eagle. mạch cảm biến âm thanh từ nhạc bên ngoài không phải là mạch so sánh...so sánh thì chỉ tạo ra 2 mức điện áp...không tạo ra đc dạng analog tương tự như tín hiệu ở ngoài môi trường...mạch đó là mạch khuếch đại mic. Hì...để mình lục lại sơ đồ cái đã...nó đây rồi:

nh0xstyle

Trứng gà
Bạn có thể xem giùm mình sơ đồ này ko http://www.mediafire.com/?l7araddbmhrhx0n
bạn mở file Audio Spectrum Analyzer(Vn).pdf xem giùm mình sơ đồ mạch Led Matrix 10x10.
mạch đó có hoạt động giống như mạch của bạn không.tại mình thấy sử dụng linh kiện giống như của bạn nhưng sử dụng ít linh kiện hơn.

nh0xstyle

Trứng gà
bạn cho mình hỏi Con TL074P nó tới 14 chân.trên mạch bạn vẽ chỉ sử dụng 3 chân.mình k hiểu lắm bạn có thể chỉ rõ mình được k.mình cũng mới tìm hiểu về điện tử nên chua biết gì nhiều.
sẵn tiện bạn có thể ghi rõ các linh kiện cần cho mạch trên và số lượng cụ thể k
thank bạn nhiều

bạn xem lại trong con TL074 được tích hợp mấy con opamp lẫn trong hình kia chỉ vẽ tách ra để cho dễ mình thôi. nhưng nó được đánh số giống nhau tức là cùng một con nhưng số thứ tự chân lại khác nhau. bạn xem kỹ nha.

nh0xstyle

Trứng gà
thank.vậy cái sơ đồ in đó kích cỡ có gắn vừa con TL074 k.vậy là sử dụng tới 10 con TL074 nhưng mỗi con chỉ sử dụng 3 chân đúng k.bạn xem wa file mình post lên chưa.công dụng của so đồ đó có giống của bạn k.nếu giống mình sử dụng sơ đồ đó cho ít linh kiện