Cần giúp đỡ về việc thi công bộ kit PIC 16f877a

Karen

Trứng gà
Tình hình là mình nhận cái đồ án 1 là thi công bộ kit PIC 16f877a (40 chân) gồm con pic+lcd+led 7đoạn+các nút nhấn (dĩ nhiên là phải gồm cả các cổng giao tiếp và mạch nạp). Xin các cao thủ chỉ giáo mình nên bắt đầu ntn ak? :(

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Không biết ý bạn là "bắt đầu" từ mức cơ bản nhất (vẽ sơ đồ, vẽ mạch in, làm mạch,...) hay bắt đầu ở mức nâng cao. Bạn có thể tham khảo đề thi của lớp C6 trở về trước (C6 là lớp cuối cùng được học với PIC). Đề thi tuyển lớp C6 là một mạch gồm PIC + nút nhấn + led đơn, có cả các cổng giao tiếp, sau đó học viên lớp C6 tự làm thêm 1 số module rời (LCD, led 7 đoạn), bạn có thể đưa các thứ này lên cùng một board -> xong phần cứng bạn cần.
Nếu bộ kit yêu cầu có mạch nạp ngay trên kit thì bạn nên tìm hiểu thêm ở bác Google hoặc đợi các bạn khác hỗ trợ, vì phần mạch nạp thì mình không biết gì hết :D

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
Tình hình là mình nhận cái đồ án 1 là thi công bộ kit PIC 16f877a (40 chân) gồm con pic+lcd+led 7đoạn+các nút nhấn (dĩ nhiên là phải gồm cả các cổng giao tiếp và mạch nạp). Xin các cao thủ chỉ giáo mình nên bắt đầu ntn ak? :(
cái này làm 8 tiếng xong sơ đồ nguyên lý + 24 tiếng xong layout + 4 ngày đặt mạch tại kim sơn. Sơ đồ nguyên lý lấy từ mạng về để hoàn tất từng module ghép lại. còn layout thì dùng orcad hoặc altium. Đi mạch 2 lớp không nên đi mạch 1 lớp. kinh phí dự trù cho PCB khoảng 500k, nếu layout tốt, mạch nhỏ, còn mạch lớn thì tốn tiền.