[C9] Tổng kết buổi học thứ 2 và bài tập về nhà

messier

Ban Chủ Nhiệm
Bữa học trước các em đã được học về cách sử dụng Timer chế độ up mode. Các em chú ý xem lại phần lý thuyết trong slide bài giảng Timer tại đây <Link>. Source code chớp tắt led 0.5s dùng timer0 cho bữa học vừa rồi:
Code:
#include <msp430.h>

/*
* main.c
*/
int main(void) {
    WDTCTL = WDTPW | WDTHOLD;    // Stop watchdog timer

TA0CTL = TASSEL_2 + MC_1 + ID_3;    // TASSEL_2: SMCLK (f = 1Mhz)
                                        // MC_1: Up mode
                                        // ID_3: Clock prescaler / 8
    TA0CCR0 = 62500;                    // 0.5s / 8us = 62500

P1SEL  &= ~BIT0;
    P1SEL2 &= ~BIT0;
    P1DIR |= BIT0;

while(1){
        if(TA0CTL & TAIFG){
            P1OUT ^= BIT0;
            TA0CTL &= ~TAIFG;
        }
    }
    return 0;
}
Bữa học sau các em sẽ được học tiếp phần còn lại của Timer, cách sử dụng ngắt và cách giao tiếp với LCD 16x2. Do đó trong tuần này, các em sẽ phải hoàn thành module LCD 16x2. Schematic và layout của module LCD16x2 download tại đây <Link>.
Chúc các em thành công và nhớ đi học đầy đủ nhé :D.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu tiện tay thì các em có thể chọn 1 trong 3 module còn lại để làm nhé ^^ Càng làm nhiều càng giỏi đó :1cool_byebye:

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tiện tay làm mạch thì làm hết module 1 lần cho tiện. Làm nhiều thì học được nhiều, kiến thức của mình chứ của ai :D

hienqsb

Thành Viên PIF
tiện tay thì làm hết lun , 1 cái module cũng chỉ làm 1h là xong rùi

Tuất

Thành Viên PIF
May anh cho em hỏi cai SW_ AK la cong tac 3 hay 2 a , em thay trong hình la nut nhan ma sao ban layout la cong tac 3 a, còn may cai holes de lam gì v a :)

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
May anh cho em hỏi cai SW_ AK la cong tac 3 hay 2 a , em thay trong hình la nut nhan ma sao ban layout la cong tac 3 a, còn may cai holes de lam gì v a :)
cái công tắc sw là công tắc đóng mở , thì loại công tắc này nó 2 loại là : công tắc xanh và công tắc gạt qua gạt lại . Thì loại công tắc xanh này có 3 chân.Còn công tắc còn lại thì thường là 3 chân , 1 chân chung và 2 chân còn lại dùng để chuyển mạch .
Nhưng loại công tắc 3 chân hay xài nên khi layout thì phải layout cho đúng , còn trên nguyên lý thì đó chỉ là phần schematics để người thiết kế dễ hình dung chứ không phải là hình dạng thực tế .

Còn mấy cái hole mà chị 2death vẽ là mấy lỗ để nâng đỡ cái LCD em mua cái LCD về là sẽ thấy ở 4 góc LCD sẽ có 4 cái lỗ đó .

hmtmarconi

Thành Viên PIF
anh chị cho em hỏi là mấy cái chế độ hoạt động của timer counter(up,continous,up/down) thì trường hợp nào thì nên dùng cái nào?Và anh chị cho em biết mấy cái tên tiếng anh mà hôm bữa anh Đức nói luôn,cảm ơn anh chị

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Mấy anh chị cho em hỏi là tại sao con led7 thanh mà anh chị vẽ trên PDF sao lại có thêm 4 chân A1 A2 A3 A4 nữa là sao nhỉ ? con led 7 thanh của em chỉ có 10 chân thôi mà ? Hay là ghép 4 con led 7thanh làm thành 1 bảng ạ ?

DuyHieu

Trứng gà
Mấy anh chị cho em hỏi cái biến trở 10k dùng trong LCD module là loại biến trở khác với biến trở 10k dùng trong mạch phát triển phải không ạ,vì em thấy 3 chân của nó không nằm trên đường thẳng như trong mạch phát triển. với lại anh chị có hình up lên với để em mua khỏi bị lộn. em cảm ơn các anh chị :)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mấy anh chị cho em hỏi cái biến trở 10k dùng trong LCD module là loại biến trở khác với biến trở 10k dùng trong mạch phát triển phải không ạ,vì em thấy 3 chân của nó không nằm trên đường thẳng như trong mạch phát triển. với lại anh chị có hình up lên với để em mua khỏi bị lộn. em cảm ơn các anh chị :)
Nó là biến trở cúc áo đó em: http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/for-beginner/3-bien-tro/

Chúng ta thường mua loại có dạng như ở góc dưới, bên trái trên hình :-p

lnanhkhoa

Trứng gà
tạm thời chỉ làm LCD xong đã,chứ tuần này và tuần sau chắc ko có thời gian luôn quá

LCD giá khoảng bao nhiêu zj mọi người

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
tạm thời chỉ làm LCD xong đã,chứ tuần này và tuần sau chắc ko có thời gian luôn quá

LCD giá khoảng bao nhiêu zj mọi người
Khoảng 60-70K đó em. Mua về nhớ không hàn trực tiếp lên module LCD mà hàn header đực (hoặc cái) hướng xuống dưới để cắm. Module LCD hàn header cái (hoặc đực) hướng lên.

lnanhkhoa

Trứng gà
còn 1 điều nữa em muốn hỏi: TD62783 giá bao nhiêu vậy mấy anh chị?chả là hôm nay em đi mua đồ,mua 1 lần cho hết mấy linh kiện xong để đó làm từ từ.mua ở quán quen thuộc ko có TD62783 thì em chạy qua tiệm ngọc.qua đây thì có,ngta hỏi mua mấy con,em kêu mua 1.xong thì bị nhận 1 cái nụ cười kiểu như là ....là gì đó chả biết.xong đưa ra cho em rồi thông báo giá :35k.em chả biết có bị chém ko đây.may mà nói chỉ mua 1.lúc đó còn lại trong túi 40k sau 1 cuộc chiến ở chợ nhật tảo.và cộng thêm 2 chuyến xe bus về nữa thì còn đúng 1k.:-s