[C9] Nguồn vào cho mạch MSP430G2553 DEV

ConGaCon

Trứng gà
Anh chị giúp e vs, buổi học đầu tiên rất bổ ích, nhưng e còn kẹt 1 vấn đề đó là phần cấp nguồn cho mạch .
E đã mua cục biến áp 12V để "phòng khi hoạn nạn" rồi,:1cool_byebye: :1cool_byebye:,nhưng e ko biết làm thế nào là an toàn nhất để tạo 1 nguồn AC 12V từ cục biến áp đó ,:gach .
Khi cấp nguồn mình sẽ lấy từ điện 220V --> 12V, mà làm việc với điện 220V nếu thiết bị ko an toàn thì ko khéo e về với Chúa,:-s, e vẫn còn yêu đời lắm,:3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore: .
Các anh chị hướng dẫn e cụ thể, tận tình,:D .
( Khi e lấy nguồn từ launch pad là 3v3 và 5v, khi cho dàn LED sáng từ trái qua phải thì chỉ bóng đầu tiên sáng rõ, còn 7 bóng còn lại độ sáng giảm đi 1 nữa, nhìn nó ko đẹp lắm :((:((:(() .

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Theo anh em mua băng keo đen về dán xung quang cái biến áp đi, cho ra 2 đầu dây thôi, 1 cái 220 và 1 cái 12v. Em tránh xa cái đầu 220v ra, còn cái 12v chạm vào không giật. Mà nếu em nối dây sai làm dây nào cũng giật đó. Nếu em sợ thì hôm nào lên trường anh hướng dẫn cho.

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Lấy băng keo quấn lại cho thật kỹ đầu vào 220V , cảm thấy sợ và không an toàn nữa thì tậu thêm 1 bộ chống giật nữa, nó bán trên thị trường với giá tầm vài trăm ngàn gì đó, hì,:gach .

Quan trọng nhất vẫn là tuyệt đối an toàn trong khi làm việc , phải có tính kỷ luật và tác phong làm việc , chứ nhiều khi các thiết bị bảo vệ nó không hoạt động hoặc hoạt động kém nhạy thì chắc die mất rồi . :((
Kỹ thuật cao - Kỷ luật cao => lấy câu slogan của 1 chị trước đây từng là 1 mod rất nổi tiếng của diễn đàn www.dientuvietnam.net . hihi:D .

hienqsb

Thành Viên PIF
chắc là do em mua LED ko đảm bảo chất lượng rùi Và cấp nguồn máy tính cho An toàn ( launchpad )

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Anh chị giúp e vs, buổi học đầu tiên rất bổ ích, nhưng e còn kẹt 1 vấn đề đó là phần cấp nguồn cho mạch .
E đã mua cục biến áp 12V để "phòng khi hoạn nạn" rồi,:1cool_byebye: :1cool_byebye:,nhưng e ko biết làm thế nào là an toàn nhất để tạo 1 nguồn AC 12V từ cục biến áp đó ,:gach .
Khi cấp nguồn mình sẽ lấy từ điện 220V --> 12V, mà làm việc với điện 220V nếu thiết bị ko an toàn thì ko khéo e về với Chúa,:-s, e vẫn còn yêu đời lắm,:3cool_adore::3cool_adore::3cool_adore: .
Các anh chị hướng dẫn e cụ thể, tận tình,:D .
( Khi e lấy nguồn từ launch pad là 3v3 và 5v, khi cho dàn LED sáng từ trái qua phải thì chỉ bóng đầu tiên sáng rõ, còn 7 bóng còn lại độ sáng giảm đi 1 nữa, nhìn nó ko đẹp lắm :((:((:(() .
Biến áp CLB có một phần TUT nè em: http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/for-beginner/1-bien-ap/
Còn về dàn Led, nó sáng khác nhau chắc tại đặc tính khác nhau. Em khắc phục bằng cách thay Led hoặc thay trở hạn dòng. Trở nhỏ thì Led sáng và ngược lại (đừng nhỏ quá kẻo tèo chân MCU). Điện trở có thể được giảm bằng cách hàn thêm điện trở song song dưới mặt đồng.