Thông báo Tuyển sinh Khóa C8

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
KHOA ĐIỆN – ĐIỆN TỬ
CLB NGHIÊN CỨU KHOA HỌC
Tp. Hồ Chí Minh, ngày 25 tháng 02 năm 2013
THÔNG BÁO
V/v ĐĂNG KÍ KHOÁ HỌC MỚI CỦA CÂU LẠC BỘ

I. Nội dung:
Đầu tháng 04-2013, Câu lạc bộ Nghiên cứu Khoa học (CLB NCKH) Khoa Điện – Điện tử sẽ khai giảng lớp học mới (được gọi là lớp C8 – tức là khoá thứ 8 của CLB).
Nội dung giảng dạy: Các kiến thức và kĩ năng cần thiết để làm vệc với Vi điều khiển, thực hành trên MCU MSP430G2553, dòng Value Line của Texas Instruments (TI).
Người hướng dẫn: Các thầy cô và các anh/chị sinh viên khoá trên trong CLB.
Học phí: Như tất cả các chương trình khác của CLB nhằm giúp đỡ sinh viên học tập, nghiên cứu, lớp C8 là một lớp học hoàn toàn miễn phí.

II. Thời gian tổ chức khoá học:
Khai giảng: Dự kiến vào sáng chủ nhật, 07-04-2013.
Lớp học sẽ được tổ chức tại CS1, ĐH Bách Khoa, trong HK2 năm học 2012-2013, mỗi tuần học 1 buổi vào sáng chủ nhật (tiết 4 – tiết 6).

III. Đăng kí:
+ Đối tượng: Sinh viên Điện – Điện Tử năm hai (khoá 2011). Chỉ tuyển thêm sinh viên năm ba (khoá 2010) thuộc lớp KSTN (theo đề nghị của các thầy cô trong khoa).
+ Thời gian đăng kí: đến 23h59 ngày 10-03-2013.
+ Cách thức đăng kí: Đăng kí online theo mẫu form có sẵn, theo link sau: http://tinyurl.com/pif-reg-C8

IV. Tuyển chọn:
Các bạn muốn tham dự lớp C8 được yêu cầu tự làm mạch để học theo Đề bài của CLB, phải thi công hoàn chỉnh mạch trước ngày chấm.
Các bài làm tốt (mạch chạy đúng, đẹp) sẽ được chọn vào lớp C8. 5 bạn có bài làm xuất sắc nhất sẽ nhận được một phần quà từ CLB.
Chỉ tiêu tuyển chọn (dự kiến): 30-40 bạn.

V. Đề bài và hỗ trợ:
- Đề bài: Thông báo tuyển sinh chính thức và đề bài được đăng tải tại website CLB:
http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/2013/02/de-thi-tuyen-sinh-c8/
- Hỗ trợ: Các bạn sẽ nhận được hỗ trợ tận tình từ các anh chị và bạn bè thông qua các hình thức sau:
+ Tài liệu: Các bạn có thể tự tham khảo các bài giảng về làm mạch trên website của CLB: www.payitforward.edu.vn -> mục Tutorials, cùng các bài viết khác trên forum để tìm hiểu trước. Các bài giảng đã có đầy đủ, rõ ràng, dễ hiểu để các bạn có thể bắt đầu ngay.
+ Email nộp bài + sửa lỗi Layout giúp các bạn: pif.mspC8@gmail.com
+ Hỗ trợ online: Forum CLB > “Học viên CLB” > “Lớp C8
+ Một buổi training: 8h sáng Chủ nhật 03-03-2013 (phòng được thông báo tại forum).

VI. Nộp bài - chấm thi:
1. Nộp Layout: Bài Layout (file .MAX) nộp về mail pif.mspC8@gmail.com trước ngày 12-03-2013. File layout phải được đặt tên như sau: HO_TEN_MSSV.MAX
2. Chấm thi: Vào ngày chấm mạch, các bạn sinh viên mang mạch đã thi công hoàn chỉnh tới địa điểm chấm thi (thông báo sau) để chấm tại chỗ.
Thời gian tổ chức chấm mạch (dự kiến): Sáng thứ 7, 16-03-2013.

VII. Công bố kết quả:
Trong tuần tiếp theo, từ 17-03 đến 24-03-2013 trên website và forum CLB.

VIII. Lưu ý:
CLB sẽ thường xuyên thông báo các thông tin cập nhật trên website và forum. Chỉ một số thông tin thực sự quan trọng mới được gửi tới email của các bạn.
CLB Pay It Forward (PIF) mong sớm được đồng hành cùng bạn trong học tập và nghiên cứu.

BCN CÂU LẠC BỘ

antonhoangthi

Trứng gà
admin cho em hỏi, em và một người ban có đăng ký lớp c8 , vậy chúng em cùng nhau làm 1 mạch được không? khi đưa đi chấm mạch có cần phải mỗi người 1 mạch không?em cám ơn

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Khi học thì cần phải có mạch mới theo học được chương trình học của lớp c8, chính vì thế bạn nên cố gắng hoàn thành mạch để theo học khó học. Chúc bạn thành công với board mạch đầu tiên !:D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
admin cho em hỏi, em và một người ban có đăng ký lớp c8 , vậy chúng em cùng nhau làm 1 mạch được không? khi đưa đi chấm mạch có cần phải mỗi người 1 mạch không?em cám ơn
Việc làm mạch có nhiều quy trình (vẽ sơ đồ nguyên lý, vẽ layout, ủi ngâm khoan hàn,...) mà phải tự tay làm mới hiểu và rút ra được nhiều kinh nghiệm quý báu. Khi đi học thì phải tự tay mình cắm dây, nạp code, ngồi tự kỷ tại mần sao mà code không chạy,... từ đó trình độ ngày càng được nâng cao.

=> Mỗi người tự làm 1 cái nha bạn.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
antonhoangthi: như phần trả lời của kisseshackervanthinhvt92 ở trên, đề thi vào các lớp Cx nhằm để:
+ tự học kĩ năng thiết kế + làm mạch.
+ Mạch dùng để học lập trình.

Nên mỗi bạn phải tự tay làm 1 mạch, tất nhiên không được giống nhau, vì mỗi bạn phải tự ngồi layout, và các bản layout này là không thể giống nhau được, mỗi người 1 ý tưởng mà. Phải tận tay làm thì mới rút ra được nhiều bài học.

Học code sau này cũng vậy, phải sở hữu 1 cái mạch, tự ngồi code, cắm dây... với nó thì mới biết làm (ngồi nhìn người khác làm cũng không nhớ được bao nhiêu).

Do đó, mỗi bạn muốn tham gia các lớp C8, C9 phải hoàn thành 1 mạch. Các mạch dự thi không được giống nhau (cùng dùng chung layout sẽ bị loại). Yêu cầu như vậy để mỗi người trong số chúng ta đều biết làm :)

antonhoangthi

Trứng gà
vậy hôm chấm thi có cần gắn chíp MSP430 chưa ???sau khi thiết kế em muốn tự kiểm tra mạch thì làm thế nào vậy anh?

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
vậy hôm chấm thi có cần gắn chíp MSP430 chưa ???sau khi thiết kế em muốn tự kiểm tra mạch thì làm thế nào vậy anh?
Khi chấm thi sẽ sử dụng IC của CLB, vì vậy bạn chỉ cần mang mạch đi thôi.
Về việc muốn tự kiểm tra mạch, bạn có thể sử dụng VOM để kiểm tra có bị chạm, chập chỗ nào không? Nếu không chạm, chập bạn có thể cắm điện kiểm tra phần nguồn, các LED...
Nếu như quen biết ai đó sử dụng được MSP430 có thể nhờ kiểm tra các module....