Hỏi về mạch in 2 lớp + module sim548c

cuongeuro

Trứng gà
Em đang vẽ layout của module sim548c (GPS+GPRS), tình hình là sau khi vẽ xong mạch in 2 lớp (but và top), còn vài đường có thể vẽ bằng tay nhưng em lại vẽ không được. Anh chị giúp em với?
Với lại cho em hỏi mình đặt làm mạch in 2 lớp ở đâu. Và trong khi làm đề tài có gì thắc mắc gì em hỏi anh chị nha !
Cảm ơn nhiều !
Layout của em :http://www.mediafire.com/?istnrpdbrxrng15

cuongeuro

Trứng gà
ah, em vẽ được rồi.
khi mình đặt mạch in 2 lớp mình có cần làm gì không anh chị?
do em có nghe thèn bạn nói là mình phải cần cài lại chuẩn gì đó cho phù hợp, em cũng không biết nữa.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Khi đem mạch đi đặt thì cần lưu ý đến lớp SMTOP và SMBOT:
- SMTOP >= TOP + 8mil (0.2mm)
- SMBOT >= BOT + 8mil (0.2mm)
Hai lớp này quy định phạm vi phủ xanh, nên cần có kích thước lớn hơn Pad linh kiện 1 chút xíu (ít nhất 8mil, theo quy định của 1 số cơ sở làm mạch in)
Nếu linh kiện của em có kích thước pad hàn là 70mil --> SMTOP hay SMBOT >= 78mil.

Lớp DRILL và DRLDWG: đây là 2 lớp xác định kích thước lỗ khoan (ngta sẽ khoan sẵn cho bạn), lưu ý định kích thước này cho đúng.
Đối với mạch 2 lớp, lỗ khoan này sẽ được tráng thiếc để pad lớp TOP và lớp BOT thông với nhau.
Do đó, nếu bạn định lỗ khoan này nhỏ hơn chân linh kiện => Đem về phải khoan thêm => Đứt mất lớp thiếc liên kết pad mặt trên và dưới.
Nếu lỗ khoan này cũng không nên to hơn chân linh kiện nhiều quá => Lắp linh kiện bị lỏng, không đẹp :D
34mil = 0.8mm: chân trở, tụ nhỏ
38mil = 1mm: chân diode, header, ...
Đối với các linh kiện lớn hơn thì lỗ khoan phải chỉnh to hơn cho phù hợp.

Đối với linh kiện dán: Bạn chỉ cần quan tâm tới lớp TOP, SMTOP (các lớp BOT, SMBOT, DRILL, DRLDWG phải được chỉnh là "undefined")

Ngoài ra trước khi đem mạch đi đặt, bạn nên chỉnh lại các chữ chú thích, tên linh kiện, ... nằm trên lớp SSTOP (mặc định là màu trắng) cho gọn gàng.

Kích thước board được giới hạn bằng đường viền "Board outline", có thể vẽ board hình chữ nhật hoặc hình dạng tuỳ ý (với các hình phức tạp có thể nó tính thêm tiền cắt)

cuongeuro

Trứng gà
Má ơi, vậy tí nữa ko hỏi mà đi đặt là tiêu rồi, em cảm ơn chị nha !!!!

Tosakin

Trứng gà
Chị Phương ơi cho em hỏi:
1--- Em dùng link kiện dán vậy giả sử em dán trên mặt top mà khi layout các đường mạch tới các chân của linh kiện từ cả 2 lớp vậy khi đem đi in thì các đường mạch ở lớp bot có nối được với chân link kiện ko?
2--- Em để chân footprint của link kiện dán cả 2 lớp top và bot vậy khi in ra thì nó có hiện pad chân ở cả 2 lớp tương ứng ko ?
3--- Em nên để kích thước đường mạch là bao nhiêu cho phù hợp vậy ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
1. Đường mạch đi từ TOP xuống BOT (hay ngược lại) phải qua 1 cái "lỗ" gọi là VIA (Bấm phím tắt "E" khi đang đi đường mạch, thì tự động thêm vào 1 VIA xuyên từ TOP xuống BOT, nó có tác dụng nối dây ở 2 lớp với nhau).
Kích thước lỗ VIA nên để khoảng 50mil (trở lên), lỗ khoan (DRILL + DRLDWG của nó khoảng 28mil --- Đây cũng là các giá trị mặc định khi tạo VIA)
2. LK dán thì mình chỉ cần 1 lớp thôi mà? Thường là để linh kiện dán ở lớp TOP, tuy nhiên khi cần mà muốn để lk dán ở lớp BOT thì mình bấm phím T để lật nó xuống lớp BOT.
3. Nên để đường mạch từ 12mil trở lên.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
1. Về schematic: chị cũng coi chưa kĩ nhưng thấy bản vẽ của em có 1 Page à, sao lại có mấy kí hiệu off-page connector nữa, chỗ Vbat-OUT và Vbat-IN, em xem các đường mạch trong layout có đúng ý đồ của em ko?
2. Về Layout: chỗ cái box battery 3.3V sao lại để cho 4 cái tụ chồng lên nó? Nếu em định hàn box pin ở mặt dưới thì phải lật (mirror) cái hộp đựng pin lại (nhấn T), thì hàn chân +- mới khớp được. Còn nếu để box ở mặt trên thì cấn mấy cái tụ hoá rồi.
3. Cuộn dây em dùng cho mạch nguồn, đã mua được chưa? mức chịu dòng bao nhiêu A? Nên mua cuộn dây về trước rồi hãy chọn footprint vì cuộn dây mua mỗi chỗ mỗi khác.
4. Nên cho thêm 4 lỗ khoan khoảng 3mm hay 4mm ở 4 góc, về nhà bắt vít vô để cho mạch cao lên khỏi bị chạm.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
à, về lỗi trùng lỗ khoan để đó cũng không sao. Nhưng nếu muốn sửa thì em làm như sau:
Sau khi mở được file .MAX rồi, nhấn vào ô View Spreadsheet --> chọn Drills.
Chú ý cột thứ 2: Symbol, có 2 Drill Size cùng 1 Symbol thì nó báo lỗi, em chỉ cần sửa 1 trong 2 cái symbol bị trùng lại là 1 chữ số nào đó trong khoảng 1-20 và khác tất cả các số đã được dùng rồi là OK.

kid_boy

Trứng gà
CHo em hỏi là bình thường em tạo chân FootPrint là tạo = lớp TOP (màu xanh), để khi ủi ra nó thành lớp BOT, vậy khi em đi đặt mạch ở tiệm thì người ta có dùng phương pháp ủi không vậy ? nếu không dùng cách ủi thì coi như mấy cái Footprint của em bị ngược hết phải không ạ?
Em cảm ơn nhiều.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
CHo em hỏi là bình thường em tạo chân FootPrint là tạo = lớp TOP (màu xanh), để khi ủi ra nó thành lớp BOT, vậy khi em đi đặt mạch ở tiệm thì người ta có dùng phương pháp ủi không vậy ? nếu không dùng cách ủi thì coi như mấy cái Footprint của em bị ngược hết phải không ạ?
Em cảm ơn nhiều.
Đặt ở mấy cơ sở/công ty làm mạch in thì nó không ủi đâu.
Hình trong chương trình Layout là hình nhìn theo chiều từ mặt trên xuống mặt dưới của board thực tế, tức là footprint ở lớp TOP phải trùng khớp với linh kiện thật (nhìn từ trên xuống).

Em có thể xem mấy cái footprint trong thư viện payitforward để tham khảo.

khoakovie

Trứng gà
mình lấy thư viện footprint của PIF để đi đặt mạch in 2 lớp ở kha thành luôn được không ? cần chú ý những gì nhỉ ? hình như pad hơi to (70 mil) không đi xuyên chân được ?
hay PIF có thư viện footprint để đặt mạch riêng thì cho mình xin :D
tiện thể cho mình hỏi luôn ,khi vẽ layout ví dụ mình có 100 led 5 ly và 100 led 3 ly có cách nào để add footprint cho nhanh không ,chẳng lẽ phải add 200 lần ? hay mình phải vẽ 2 con led khác nhau rùi add trực tiếp vào khi vẽ linh kiện *?*"

BKDEE

Trứng gà
chị Phương ơi cho em hỏi CLB mình đặt mạch in ở cơ sở nào vậy ?? chất lượng mạch đẹp ghê khác hẳn mấy mạch đặt ở kha thành :( !!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
mình lấy thư viện footprint của PIF để đi đặt mạch in 2 lớp ở kha thành luôn được không ? cần chú ý những gì nhỉ ? hình như pad hơi to (70 mil) không đi xuyên chân được ?
hay PIF có thư viện footprint để đặt mạch riêng thì cho mình xin :D
tiện thể cho mình hỏi luôn ,khi vẽ layout ví dụ mình có 100 led 5 ly và 100 led 3 ly có cách nào để add footprint cho nhanh không ,chẳng lẽ phải add 200 lần ? hay mình phải vẽ 2 con led khác nhau rùi add trực tiếp vào khi vẽ linh kiện *?*"
1. Thư viện PIF đi đặt ở Kha Thành được, chị "nhớ" là chị chỉnh footprint hết rồi (thì phải :)) ). Nói chung là cần chú ý nhất là các lớp:
+ SMTOP, SMBOT: nếu đặt Kha thành, em để 2 lớp này lớn hơn TOP, BOT khoảng 8 mils, nếu đặt Sao Kim thì để bằng nhau cũng được. Trong thư viện chị chỉnh chắc là hết rồi (vì hay đặt ở Kha Thành)
+ DRLL và DWG (ko nhớ rõ tên cái layer này, ke ke) = kích thước lỗ khoan.
+ SSTOP: chữ. Kiểm tra lại kích thước chữ nhé. Không thì chữ chỗ to chỗ nhỏ ko đẹp. Chỗ nào quan trọng thì cho chữ cho lên.

2. Có thể làm như em nói :D, tạo 2 con LED khác nhau rùi add footprint từ bên capture.
Hoặc đặt tên LED sao cho logic, ví dụ Led 3 ly từ số 1-100, led 5ly từ 101-200. Khi sang bên Layout những con led này đương nhiên được xếp thành 1 hàng theo số thứ tự. Kéo chuột chọn 100 con đầu tiên --> Ctrl+E --> add footprint cho 100 con đó, cứ thế...

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
chị Phương ơi cho em hỏi CLB mình đặt mạch in ở cơ sở nào vậy ?? chất lượng mạch đẹp ghê khác hẳn mấy mạch đặt ở kha thành :( !!
Mạch dùng trong cuộc thi RYA là đặt ở Sao Kim, vì mạch đó mình đặt số lượng lớn :)
Còn mạch chị lâu lâu mới làm 1 cái thì đặt ở Kha thành, tuy xấu =)), nhưng làm nhanh và giá cả xem như là chấp nhận được.

L

lionstar2707

Guest
Mới vẽ xong cái mạch Layout cho Đồ Án nhưng trên mạch lại xuất hiện những vòng tròn tròn hok bít tại sao
Anh chị nào rảnh xem giúp em nó bị sao vậy @@! Chân thành cảm ơn !
http://www.mediafire.com/?7n57o3okhx2kqcy

light

Thành Viên PIF
e thấy lúc nó in ra file pdf không có mấy cái vòng đó, chắc không sao đâu a,:D:D:D

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái này do chạy Design Rule Check nó báo lỗi các chân gần nhau quá đó. Cái này chắc k sao, muốn hết lỗi thì chỉnh Route spacing nhỏ lại là nó hết báo :) (mặc định hình như 12mil nên các chân MCU dán bị báo lỗi là phải).