[C6]Bài tập GPIO

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
À k...cái diot ngược :D....mà em chưa hiểu lắm công dụng 2 thằng :-<

bigboy061293

Thành Viên PIF
theo mình biết thì công dụng 2 con này như nhau là đệm dòng. Dòng từ 1 chân PIC ra rất nhỏ khi để ở mức 1 (không nhớ là bao nhiêu, trong datasheet có đó), nếu gắn 1 loạt led (tải) thì con pic sẽ không chịu nổi --> led sáng yếu --> pic cháy. Đối với 1 số con như atmega, hay mấy con đời mới sau này thì thường chân out của nó cũng có đệm dòng sẵn rồi, nhưng vì tính an toàn, người ta vẫn gắn thêm mấy con bjt để đệm dòng (nhân dòng lên một hệ số beta nào đó chừng 100 -> 200) 2 con IC này cũng như 8 con BJT đệm dòng đó tích hợp vào 1 cục :)
Có 1 số loại IC hút dòng nữa cho trường hợp nguồn vcc có dòng nhỏ và khi đặt chân vđk ở mức 0.

Theo mình hiểu thì như vậy :)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Uhm. bạn bigboy nói cũng gần đúng. 2 con này chỉ là các chuỗi BJT nhằm đáp ứng cho yêu cầu mạch đệm. Nếu các bạn đã học DCBD, mạch điện tử, qua phần sử dụng BJT làm khóa điện tử sẽ có thể hiểu được nguyên lý của nó: Kích dòng nhỏ qua BE -> cho dòng lớn qua CE. Bạn chú ý không phải là "Dòng từ 1 chân PIC ra" nhé. Chân PIC xuất dạng áp thôi, từ đó tính ra dòng, mà theo datasheet là phải < 25 mA.

Bạn mafia nói 2 con cấu tạo y chang nhau thì hơi lạ. 2 con này chỉ cùng 1 dạng thôi, thường được ghi chú là "cực thu hở" (open collector), tức là phải có tải gắn vào cực C (collector của BIT) thì mới hoạt động. 2 con này đại diện cho 2 loại:
- Low side driver, hay Sink driver: đệm từ ngõ B, cho dòng đổ vào ngõ C . Vd: ULN2803, ULN2003, ULN2004, ...
- High side driver, hay Source driver: đệm từ ngõ B, cho dòng đổ ra ngõ C . Vd: td62783, UDN2981, UDN2985, ...

Về ứng dụng cụ thể, các bạn xem trong mạch led ma trận của PIF. Mạch này có ứng dụng cả 2 loại.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Cho em hỏi con TPIC6b595 thay thế hết 2 con đó được không ạ :)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
2 con kia là 2 kiểu khác nhau, đương nhiên không có con nào thay thế cả 2 được rồi.
Con TPIC6b595 là dạng kết hợp giữa ghi dịch và Sink driver, ngõ ra dạng open-drain.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Ý bạn là thế nào nhỉ? . Chức năng của TPIC6b595 đã là kết hợp giữa ghi dịch và driver rồi mà :gach