[C14] Đề thi tuyển sinh C14

huynhtrong

Thành Viên PIF
Không biết bạn có cắm cáp nguồn cho chicken board chưa, bởi vì 3 chân debug nối cho chicken board hiện tại chỉ có GND, TEST, RST, và không có chân VCC nên dĩ nhiên là led nguồn không sáng
còn nếu bạn đã cắm cáp ok thì nên tháo bus ra, kiểm tra xem có chỗ nào bị ngắn mạch không , kiểm tra coi có đứt chỗ nào không (VOM), hay là led nguồn tèo rồi.
nếu không có gì bất thường thì tháo chip ra,cắm nguồn vào , và xem cái con dán 4 chân ( LM1117 lớp bottom) xem nó có nóng không, nếu nóng thì đưa đi cấp cứu
Dạ em cảm ơn anh.Em đã kiểm tra con ic lm 1117 nhưng nó không nóng khi cắm với mạch nạp .Không có chỗ nào đứt đường đồng cả.led nguồn không biết là cháy hay chưa(em không kiểm tra được)?Nhưng mạch nó cũng không sáng cũng chẳng có hiện tượng gì.

Kero064

Super Moderator
Dạ em cảm ơn anh.Em đã kiểm tra con ic lm 1117 nhưng nó không nóng khi cắm với mạch nạp .Không có chỗ nào đứt đường đồng cả.led nguồn không biết là cháy hay chưa(em không kiểm tra được)?Nhưng mạch nó cũng không sáng cũng chẳng có hiện tượng gì.
Em có VOM không?? :2cool_sexy_girl:
Nếu có, đầu tiên là em test xem 2 line VCC và GND có đang bị ngắn mạch hay không (không biết test thì hỏi lại) :gach
Ok hết rồi thì cắm điện, rồi đặt que đo như hình sau (xem thử áp ra có đúng 3v3 hay không??)

que đen có thể đặt bất cứ chỗ nào là GND
Nếu áp ra từ lm1117 đã là 3v3 thì em xem lại con power led hàn đúng cực hay chưa. Thấy nhiều đứa sai cái này rồi xoắn lên không biết sai ở đâu :2cool_sexy_girl:

Vũ Long

Thành Viên PIF
Nóng thì có thể là con đó đã ngủm nên bạn mua con khác thay thế nhé :))

Vũ Huy Hợp

Thành Viên PIF
Không biết bạn có cắm cáp nguồn cho chicken board chưa, bởi vì 3 chân debug nối cho chicken board hiện tại chỉ có GND, TEST, RST, và không có chân VCC nên dĩ nhiên là led nguồn không sáng
còn nếu bạn đã cắm cáp ok thì nên tháo bus ra, kiểm tra xem có chỗ nào bị ngắn mạch không , kiểm tra coi có đứt chỗ nào không (VOM), hay là led nguồn tèo rồi.
nếu không có gì bất thường thì tháo chip ra,cắm nguồn vào , và xem cái con dán 4 chân ( LM1117 lớp bottom) xem nó có nóng không, nếu nóng thì đưa đi cấp cứu
anh cho em hỏi cấp cứu là phải làm thế nào ạ?

Kero064

Super Moderator
anh cho em hỏi cấp cứu là phải làm thế nào ạ?
Thay con khác em, khi tháo ra thì nhớ test lại xem có chỗ nào bị ngắn mạch hay không... :6cool_boss:
thường thì nguồn cắm từ usb/kit sẽ tự shutdown khi ngắn mạch nên trường hợp chết lm1117 do ngắn mạch trên board đó cũng khó xảy ra... :2cool_sexy_girl:

Dạ nếu nó nóng thì lỗi thường ở đâu ạ? Chứ thay vô lại cháy nữa cũng buồn :-s Mà con này có thể chết vì hàn lâu nóng không ạ? Em hàn hơi lâu :((

Kero064

Super Moderator
Dạ nếu nó nóng thì lỗi thường ở đâu ạ? Chứ thay vô lại cháy nữa cũng buồn :-s Mà con này có thể chết vì hàn lâu nóng không ạ? Em hàn hơi lâu :((
Như a đã nói thì em cứ test áp ra trước, không có bắt đầu test ngắn mạch -> thấy ngắn mạch thì lần mò tìm chỗ nào mình bị ngắn mạch. Thường có thể tụi em hàn các mối hàn chảy chì dính vào nhau hoặc hàn lâu quá tụ/trở chết hết -> ngắn mạch
Trường hợp hàn lâu quá chết con IC là có thể xảy ra (thường thì 1 mối hàn ko nên tiếp xúc trực tiếp vs đầu mỏ hàn liên tục quá 7s - nhất là mấy con IC) :2cool_sexy_girl:
Nói chung nên test coi bị j trước rồi hẵng thay IC, phải biết mình đang làm gì... "học kỹ thuật phải chính xác =)) "

Phúc Lộc

Trứng gà
Anh ơi cho em hỏi cái cổng USB gắn vô mạch sao v anh ? Em k thấy lỗ khoan nào hợp với nó hết :-s

Phúc Lộc

Trứng gà
À em thấy r , tks anh. Mà 2 chân to hơn thì dùng mũi khoan bao nhiêu là vừa v anh ?

Kero064

Super Moderator
À anh ơi cái button có 4 chân mà trên board có 2 lỗ v gắn sao ạ ?
Mua sai loại button r em :gach
chụp hình loại button của e lên xem... ko thì đi mua lại nút nhấn 2 chân cắm đi :2cool_burn_joss_stick: