Thông báo lớp Analog

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
-----Kỹ thuật điện tử tương tự là mảng khá "lạ" so với sinh viên khoa điện. Hiện nay, với sự phát triển của vi điều khiển, mạch số đã dần thay thế cho mạch điện tương tự. Những phần cứng phức tạp đã nay được thực hiện bằng những dãy thuật mềm dẻo. Tuy nhiên, với một số mạch đặc thù (mạch đo, mạch công suất...) thì vi điều khiển khó lòng thay thế được.
-----Lớp "Opamps and Applications" (tạm gọi là chuyên đề analog_điện tử tương tự) mở ra với mục đích giúp các bạn có 1 số kiến thức hết sức cơ bản về các linh kiện điện tử thông dụng và quen thuộc: OPAMP, BJT, FET, SCR, TRIAC... từ đó bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc tiếp cận và thiết kế các mô hình phần cứng.
-----Bài giảng: bài giảng đang trong quá trình biên soạn nên thường bài giảng cho bài mới sẽ được post lên vào thứ sáu hàng tuần để các bạn tiện việc theo dõi.
-----Lớp không chủ trương giao bài tập về mà mỗi bài sẽ học trong 2 tuần, 1 tuần lý thuyết mô phỏng và 1 tuần thực hành nhằm giúp các bạn hiểu rõ hơn bản chất vấn đề.
-----Phòng và buổi học: sẽ được thông báo vào thứ 6 hàng tuần, các bạn xem thông báo tại mục này.

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Tuần này, 12/3/2011 lớp analog đổi sang chiều thứ 7 13g30, tại phòng 211B1 do sáng chủ nhật CLB tổ chức hoạt động, các bạn thông cảm.
Bài giảng tuần này chưa soạn kịp, tuy nhiên nội dung sẽ học như sau:
- Hồi tiếp dương; mạch dao động và schmitt trigger.
- Các dạng mạch ứng dụng cơ bản tiếp theo: mạch cộng, vi tích phân.
- Trò chơi: đèn led sáng dần, tắt dần.
Tuần này là tuần lý thuyết mô phỏng nên các bạn chưa cần chuẩn bị phần cứng
thân!

kid_boy

Trứng gà
yahuhu'....mình đi được rồi, hohohoho, thanks các bác chủ nhiệm trong Câu lạc bộ thật nhiều.
Lớp Pic mà có chiều Chủ nhật thì ngon quá, hic hic.

goneboy

Trứng gà
Anh ơi, em học K08, giờ em mới biết thông tin về các lớp học này, thế giờ em đăng kí học lớp này có được hông anh. Hay phải để đợt khác. Em xin cảm ơn!!

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Bạn có thể tham gia vào lớp theo giờ thông báo ở trên. Tuy nhiên, bạn phải tự trang bị lại những kiến thức trong những buổi đầu của lớp.

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Do hiện nay lớp ARM chưa mở, để tận dụng phòng học và tạo đk cho các bạn sinh viên có quan tâm, lớp Analog chia thành 2 suất như sau:
Suất 1: 13g30 thứ 7 hàng tuần, phòng 211B1.
Suất 2: 7g30 chủ nhật hàng tuần, phòng 214B1.
Hai suất có nội dụng giống nhau, CLB mong rằng với giải pháp như thế này sẽ giúp các bạn chủ động về mặt thời gian hơn
Thời gian áp dụng: từ tuần này, 14/3/2011 cho đến khi có thông báo mới.
Chuẩn bị cho bài học tuần này: các bạn theo dõi tiếp thông báo vào thứ 5.

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Thông báo cho bài mới, ngày 19/3/2011
Mình sẽ thử mạch điện này, các bạn chuẩn bị lk theo sơ đồ mạch:

Ở đây có 1 con R 5k , các bạn sẽ sử dụng 2 R 10k mắc song song.
Nguồn áp: DC5V
Các bạn gắn thêm 1 con led nối tiếp trở vào ngõ ra của mạch để xem hiệu ứng.
Các bạn có thể lấy mạch mô phỏng và bài giảng cho bài mới ở đây.
http://cid-b5839764307f2102.office.live.com/browse.aspx/.Public/opamp2
Thông báo về phòng học: xem trả lời ở phía trên
Nếu có thắc mắc, có thể gởi trực tiếp lên forum hoặc mail về opamp.clb@gmail.com

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Tuần này, 26/3/2011 các bạn học Analog vào chiều thứ bảy, phòng học và giờ như cũ (211B1).
Riêng chủ nhật anh đi học thí nghiệm nên không mở lớp (cái này ngoài dự định của CLB).
Học xong tuần này, dừng để thi GK. Sau khi thi xong sẽ có thông báo lịch học mới cho các bạn.
thân
Huy

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Mình đang có triệu chứng... bệnh đậu mùa (giờ ko biết có đúng thế ko) nên tuần này các bạn nghỉ Analog. Mình rất lấy làm tiếc về sự cố thế này, các bạn thông cảm
9g31 AM 26/3/2011
M Huy

kid_boy

Trứng gà
chà, Huy đi khám chưa? bệnh này coi thường là hơi bị nguy đấy,
Sớm bình phục nha Huy, ^^

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Tuần này, 23 và 24/4/2011. Do lớp DD07KSTN bận nên lớp opamp không tổ chức được, tuần sau là lễ 30/4 nữa cho nên chúng ta sẽ bị mất 2 tuần.
Giải pháp: 1 số bài giảng tương đối dễ... nuốt sẽ chuyển lên online. Bài giảng sẽ được post lên vào thứ 4 tuần sau 27/4/2011.
Sau lễ 30/4 chúng ta sẽ có 1 tuần giới thiệu về điện tử công suất và sau đó sẽ bắt tay vào... "bài tập lớn"
Chúc các bạn vui vẻ.

nobody_eee

Trứng gà
Em là người ngoại đạo. Vậy cho em hỏi muốn hoc từ đầu thì khi nào clb của mình mở lớp mới. Cảm ơn nhiều.

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Tuần này7/5/2011 có thay đổi về phòng học, các bạn cập nhật lịch học vào chiều thứ 6.
vấn đề mở các lớp mới: Sẽ cân nhắc trong BCN CLB và thông báo cho các bạn ngay khi có quyết định chính thức.
thân
Huy

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Tuần này, 7/5/2011 sẽ tổ chức 2 lớp có nội dụng giống nhau vào các giờ sau:
Chiều thứ 7: tiết 9-12 phòng 211B1.
Sáng chủ nhật: tiết 2-5 phòng 214B1.
Lưu ý: mỗi tuần sẽ có thay đổi về phòng học, các bạn vui lòng cập nhật trên form
thân
Huy

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Tuần này, 21/5/2011. Do pđt cấp phòng thứ 7 ở B1, còn chủ nhật ở B4 và C5 nên CLB chỉ tổ chức 1 lớp opamp vào thời gian sau:
Thứ 7- tiết 9-12 phòng 201B1.
Nội dung: mạch điều khiển điện áp AC và mạch Buck- boost (DC- DC convert)
Ng Minh Huy