[C7] Tổng kết bài GUI - Thông báo bài tập Tốt Nghiệp C7

zealotnt

Cố Vấn CLB
à e tính dùng led rgb nên mới cần nhìu port thế. e tính đổi sang con stellaris để nâng cao khả năng xử lí, a chị nào đã làm qua con stellaris nào có thể cho e học hỏi ít example đc ko ( đang mùa thi mà tìm hiểu từ đầu chắc thì hơi khắm)
còn motor thì mình dùng motor 24V. hôm bữa hốt được lúc người ta bỏ phế liệu chỉ có 20k. chạy bá cháy lun @@
Mình xin góp ý một chút: Về khả năng xử lí của MSP430 hoàn toàn đáp ứng được với 1 cái Fanled. Nếu sử dụng stellaris có vẻ hơi phí :gach
Ngoài ra việc tìm hiểu 1 dòng VĐK không phải chỉ ngày một, ngày hai; từ thiết kế phần cứng đến phần mềm.
Mình nghĩ bạn nên đầu tư với con MSP430 để có 1 sản phẩm hoàn hảo nhất có thể :)
Với stellaris mình nghĩ bạn sẽ làm được một sản phẩm "Bá đạo" hơn nhiều chứ không dừng ở một cái Fanled:D
đúng là có phí thật, các dòng stellaris mình xem các project của nước ngoài làm (và cả TI MCU contest gần đây) thì fanled quả là quá đơn giản =.=, nhưng theo tính toán của mình ở trên thì msp430g2553 chỉ 1 kênh spi thì hơi đuối với việc quét led như thế, chưa kể sau này sẽ thêm các chức năng lập trình giao tiếp IR, các khả năng đồ họa ... mà mình cũng định thêm vào fanled này. Tình hình là led RGB e đi hỏi chỉ có loại 5mm(kể cả cắm lẫn dán), vậy chắc giảm xuống 16 bóng cho nó lành :gach

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
đúng là có phí thật, các dòng stellaris mình xem các project của nước ngoài làm (và cả TI MCU contest gần đây) thì fanled quả là quá đơn giản =.=, nhưng theo tính toán của mình ở trên thì msp430g2553 chỉ 1 kênh spi thì hơi đuối với việc quét led như thế, chưa kể sau này sẽ thêm các chức năng lập trình giao tiếp IR, các khả năng đồ họa ... mà mình cũng định thêm vào fanled này. Tình hình là led RGB e đi hỏi chỉ có loại 5mm(kể cả cắm lẫn dán), vậy chắc giảm xuống 16 bóng cho nó lành :gach
Nhân tiện ở cái post tính toán phía trên của bạn, mình nghĩ bạn có thể đẩy SMCLK lên tối đa là 16MHz chứ không dừng ở mức 1MHz nhé

MMKC

Thành Viên PIF
Mình nghĩ lần đầu tiên làm thì nên sử dụng MSP430 đc. rồi, coi như là test thôi, sau đó bạn phát triển thì thiết kế lại mạch chứ đâu thể thêm một số chức năng trên mạch cũ đc. Fan led đòi hỏi càng nhỏ càng đẹp mà. Như vậy tiết kiệm chi phí hơn, hay bạn muốn dùng stellaris thì nên dùng hiện thị ảnh 3D thử :D

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
vote thêm 1 phiếu cho MSP430, ngoài 2553 (mà với đề tài cuối khóa này 2553 dủ sức) bạn zealotnt vẫn có thể chọn các seri khác dòng F chẳng hạn, nạp = lauchpad được nhóe và cả giá cũng mềm, ko thì sample, nhiều SPI hơn, trâu hơn, clock siêu nhanh, uart 115000....
còn nếu vẫn quyết tâm làm stelaris thì chắc phải tốn kha khá cho 1 cái J link, đặt mạch ( nếu trình độ in ủi hàn bro thì đỡ cái này), học cách code mới với stelaris ware (mình mất khoảng 3 tuần để xài GPIO, Timer, pwm chứ chưa tính mấy cái khác, mà 1 phần cũng hơi gà và chậm hiểu)
và bạn phải làm sao để chứng tỏ mình xài stelaris là đúng ( fan led phải nổi trội so với msp) chứ ko sẽ bị điểm trừ vì cái tội đem đại bác bắn chim sẽ nhé.
thân.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Đỉnh. 128 màu :2cool_after_boom: Hình mượt thế thì tốc độ quay của động cơ cũng phải thuộc hàng khủng. Xung clock cũng rất cao :5cool_sweat: Dự là dùng CPU.
(thổi gió tý thôi :1cool_byebye:)

zealotnt

Cố Vấn CLB
vote thêm 1 phiếu cho MSP430, ngoài 2553 (mà với đề tài cuối khóa này 2553 dủ sức) bạn zealotnt vẫn có thể chọn các seri khác dòng F chẳng hạn, nạp = lauchpad được nhóe và cả giá cũng mềm, ko thì sample, nhiều SPI hơn, trâu hơn, clock siêu nhanh, uart 115000....
còn nếu vẫn quyết tâm làm stelaris thì chắc phải tốn kha khá cho 1 cái J link, đặt mạch ( nếu trình độ in ủi hàn bro thì đỡ cái này), học cách code mới với stelaris ware (mình mất khoảng 3 tuần để xài GPIO, Timer, pwm chứ chưa tính mấy cái khác, mà 1 phần cũng hơi gà và chậm hiểu)
và bạn phải làm sao để chứng tỏ mình xài stelaris là đúng ( fan led phải nổi trội so với msp) chứ ko sẽ bị điểm trừ vì cái tội đem đại bác bắn chim sẽ nhé.
thân.
hehe chém tí thôi, nghĩ lại rùi, mình ko định 1 bước lên tiên đâu, lỡ sample 2553 về r thế thôi chơi với e này vậy :1cool_byebye:

zealotnt

Cố Vấn CLB
à nhân về fanled, có cái vi déo thấy ngưỡng mộ i chang 1 cái tivi = fanled, chia sẽ củng mọi người, hay thì xem ko thì thôi, đừng gạch đá tội nghiệp
cái này chắc xài led 0603 quá, có ai bik chỗ bán led rgb nhỏ nhỏ hok, mình hỏi tme với 239 NK r mà ko có loại dán nhỏ hơn 5mm

zealotnt

Cố Vấn CLB
thân.
bạn nào có msp430 dòng F có thể bán lại cho mình ko, hoặc biết chỗ nào bán lẻ giới thiệu mình với, tình hình là vừa mới xin sample 2553 xong, h xin tiếp thì ko hay cho lắm =.=

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
bạn nào có msp430 dòng F có thể bán lại cho mình ko, hoặc biết chỗ nào bán lẻ giới thiệu mình với, tình hình là vừa mới xin sample 2553 xong, h xin tiếp thì ko hay cho lắm =.=
Chú muốn con F mấy =)) Đây có vài con, sẵn sàng để lại với giá cắt cổ :6cool_boss:

MMKC

Thành Viên PIF
em có 1 số thắc mắc về clock con MSP430G2553 như sau:
giả sử fanled e quay 50 vòng/s => 0.02 s/vòng. và e chia fanled làm 200 mảng => thời gian để xử lý 1 mảng là 100us
  • và e dùng 100 con led, trong 100us đó, MCU phải làm các việc sau:
+ Load data từ flash rom vào SPI buffer (e dùng 79hc595)
+ Tạo clock để load data vào 79HC595
+ Module SPI của MCU có thể dùng clock SMCLK = 1MHz, vậy có tương đương 1Mb/s, suy ra chỉ tốn 100/(10^6)*(10^6) = 100us để move dữ liệu ra 79HC595, thời gian move dữ liệu vào UCA0TXBUF = 100/16 = 6us? (hình như 79HC595 hỗ trợ đến 20MHz nhỉ?)
2 phần trên có phải do module SPI của MCU thực hiện riêng rẽ ??
+ vậy có phải MCU còn rỗi khoảng 94us ko thực thi lệnh ? tức 94us / 62.5ns = 1500 instructions ?? (chắc đc khoảng 300 dòng lệnh =.=)
Mình test thử 1 con không sao, nhưng ghép nt 2 con thì bắt đầu có hiện tượng nhiễu, lên mạng thì nghe nói 595 ngốn dòng khá lớn không đủ dòng thì sẽ chạy sai, 595 tốt nhất nên ra thiên minh mua, chợ trời mình thấy không ổn lắm

zealotnt

Cố Vấn CLB
Mình test thử 1 con không sao, nhưng ghép nt 2 con thì bắt đầu có hiện tượng nhiễu, lên mạng thì nghe nói 595 ngốn dòng khá lớn không đủ dòng thì sẽ chạy sai, 595 tốt nhất nên ra thiên minh mua, chợ trời mình thấy không ổn lắm
bạn ko nói sớm :|, mình mua 390 Nguyễn Kim, 3k/1con tme 4k/1con chắc cũng 1 ruột cả, mình cũng đã search cách chống nhiễu 595, nhưng chưa thấy dzụ 595 ngốn dòng lớn :(, chỉ thấy chống nhiễu thì mắc tụ 104 vào mỗi con 595, chân latch cuối cùng mắc mạch tụ 27p // trở 4.7k, cao cấp hơn thì dùng IC đệm để đệm 3 đường Data, Latch, Clk thôi, còn nếu dòng lớn thì mình hạn dòng cho led, 595 dư xài nhỉ :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Bạn dùng pin gắn lên cánh quạt hay cấp nguồn bên ngoài (cổ góp, vòng bi, ...)? Dòng của pin không cao, nếu có nhiều led + vài con 595 thì em nó khó lòng kham nổi, chưa kể vấn đề kinh tế cứ phải thay pin hoài. Cấp nguồn ngoài thì vô tư :6cool_boss: Cục pin cũng nặng, làm cánh quạt quay yếu đi.

=> Recommend xài nguồn ngoài.

MMKC

Thành Viên PIF
bạn ko nói sớm :|, mình mua 390 Nguyễn Kim, 3k/1con tme 4k/1con chắc cũng 1 ruột cả, mình cũng đã search cách chống nhiễu 595, nhưng chưa thấy dzụ 595 ngốn dòng lớn :(, chỉ thấy chống nhiễu thì mắc tụ 104 vào mỗi con 595, chân latch cuối cùng mắc mạch tụ 27p // trở 4.7k, cao cấp hơn thì dùng IC đệm để đệm 3 đường Data, Latch, Clk thôi, còn nếu dòng lớn thì mình hạn dòng cho led, 595 dư xài nhỉ :D
595 cần dòng lớn để chạy, dòng output của 595 là 20ma ( cung cấp tối đa 70ma) nên bạn không lo về dòng nữa.
Hồi mua ở thiên minh, ghép nối tiếp 8 con cũng không thấy nhiễu. Hôm wa mua có 2 con nhât tảo mà ngồi cả buổi rồi....
Bạn dùng pin gắn lên cánh quạt hay cấp nguồn bên ngoài (cổ góp, vòng bi, ...)? Dòng của pin không cao, nếu có nhiều led + vài con 595 thì em nó khó lòng kham nổi, chưa kể vấn đề kinh tế cứ phải thay pin hoài. Cấp nguồn ngoài thì vô tư :6cool_boss: Cục pin cũng nặng, làm cánh quạt quay yếu đi.

=> Recommend xài nguồn ngoài.
Mình chưa làm mạch, vẫn đang ngân code thôi,
Với lại quên cách xài Ocard rồi :D