làm sao biết IC còn dùng được hay đã hỏng???????????

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
tình hình là em đang dùng con 89S52, hôm trước em nạp chương trình và cho chạy thử trên test board thì bình thường, hôm nay em gắn vào mạch thì đèn không chạy theo chương trình mà sáng liên tục:-(, em có gắn trở lại thử trên test board thì vẫn sáng liên tục như zậy, hok pik IC có bị hư không ạ, tại vì em có xóa rồi nạp chương trình lại mấy lần, không bik có ảnh hưởng đến IC không:gach:5cool_beat_plaster:. Thêm một điều nữa là IC gắn vào mạch nạp vẫn nhận chương trình bình thường, em có thử nạp các chương trình khác nhưng khi gắn lên test board thì vẫn sáng liên tục.... :(. Anh chị nào giúp em với....:-s

omega5161

Thành Viên PIF
em xem lại xem có chân nào của ic bi cong, vênh dẫn tới hở mạch không nha( tại mình tháo ra ráp vào nhiều lần đó)​

thanhtam.vaa

Thành Viên PIF
mua con mới đi, kinh nghiệm mua IC, con nào mắc tiền thì mua cửa hàng uy tín,mặc dù hơi mắc một tí nhưng đảm bảo,còn mua thương lái nhật tảo thì hên xui ,kekekeke :D

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Chip có thể nạp đi nạp lại đến cả ngàn lần cũng không sao cả.
Vấn đề là khi thử trên test thì em ấy chỉ gắn 1 chân 1 led đại diện còn mạch thật thì lại gắn đến 8led mắc nối tiếp,không có mắc trở.
Cần test lại code nhé em,mắc thêm trở và transisto để kéo lên em nhé.

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Em có thể dùng đến điện trở thanh(res pack)để mạch điện nhìn gon hơn mà không cần đến điện trở đơn.
(respack-
là 8 con trở đơn một đầu mắc chung lại với nhau nhưng được đống gói vào trong một vỏ dạng thanh. Cái này hữu ích khi bạn muốn pullup hay pull down nguyên 1 port thay vì bạn phải dùng 8 con trở đơn, mạch khá rườm rà và tốn không gian, thì bạn chỉ việc dùng 1 con trở thanh này là xong. Còn có một dạng vỏ nữa là hai hàng chân như mấy con ic đó cái này thì hai chân đối xứng nhau tuơng ứng với một con trở....

Và Mình xin bổ sung thêm ngoài những ý trên nữa là:
1- Với 8051 có port ngõ ra hở, có nghĩa là có 1 trạng thái mức thấp, trạng thái kia ko xác định đc, thường là Z rất lớn ở ngõ ra, trong 1 số ứng dụng người dùng gắn thêm R vào tại mỗi PIn ngõ ra.
2- Mặc khác có 1 số trường hợp bị fan-out ngõ ra, để tránh trường hợp này ng ta cũng dùng đến R để nâng dòng lên, đảm bảo sự "Kết nối" giữa MCu và ngoại vi hoạt động tốt.
3- Một số vấn đề giao tiếp giữa 5v & 3v3, có 1 số trường hợp ko cần dùng đến IC convert, 1 mặt giảm giá thành, 1 mặt giảm bớt rắc rối trong thiết kế, 1 mặt khác là chưa cần thiết đến IC convert, thì R gắn vào sẽ đảm bảo giữa 1 chip 5 và 1 chip 3v3 hoạt động hiểu được mức logic nhau thì 1 con R sẽ đc cần đến

hnaoab

Gà mẹ
Đơn giản là mua thêm 1 con nữa và so sánh 2 con với nhau, có 1 con ko test được đâu bạn:gach