lập trình led

41202703

Trứng gà
mấy anh chị cho em hỏi 1 tí với :D , lập trình cho led thì mình dùng phần mềm nào? mấy a c có thể share cho e tí tài liệu để nghiên cứu đc k ạ, thanks các anh chị nhiều

cuong_lx

Gà con
bạn phải nói là bạn dùng con VĐK nào. lập trình led vẫy hay ma trận thì mới tìm cho được chứ.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
mấy anh chị cho em hỏi 1 tí với :D , lập trình cho led thì mình dùng phần mềm nào? mấy a c có thể share cho e tí tài liệu để nghiên cứu đc k ạ, thanks các anh chị nhiều
lập trình led thì có nhiều cách giải quyết cho nhiều dòng vi điều khiển khác nhau, kèm theo đó là các môi trường hỗ trợ viết code khác nhau. bên CLB hiện nay đang tồn tại 2 dòng vi điều khiển là PIC16F887 và MSP430. tài liệu đã xây dựng gần như đủ cho bạn lập trình điều khiển led bạn có thể tìm hiểu tại đầy :
http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Em dựa vào những gì anh chị đã chỉ cho trên lớp nhé. Phần lớn mấy em chưa đủ điều kiện cũng như thời gian (cho cuộc thi HappyLed) để lập trình Vi điều khiển đâu :)
Để cho led sáng theo ý muốn, các em hoàn toàn có thể kết hợp các mạch dao động đa hài, ic số như 555, 4017, 74hc595, các cổng logic... mà :-p . Phần thi này chưa đòi hỏi hỏi nhiều về kĩ thuật, ấn tượng hay không còn nằm ở óc sáng tạo và thẩm mỹ chủa các em nữa :)

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
lên google search mấy mạch chạy led dùng IC số quá chòi, mấy em K12 cứ lấy về làm, tìm hiểu, rồi biến hóa thêm là thành của mình mà, sau đó lên chặt chém ban giám khảo là được ròi :1cool_byebye:. cần gì làm tới vi điều khiển hehe =)), mục đích mờ cuộc thi là giúp các bạn có kỷ năng google và học thêm nhiều thứ nữa :1cool_byebye:

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Theo mình cuộc thi Happy led là cuộc thi sáng tạo với IC số (AND, OR, NOT, 555, 74595,...) và các linh kiện cơ bản (trở, tụ, BJT,...) để tạo ra sản phẩm gây ấn tượng. Nói chung là toàn những thứ K12 được học.
Những sản phẩm sử dụng MCU và các chip đã được lập trình sẵn sẽ không đạt điểm cao phần Sáng tạo :D

(à chém thôi mình không phải Ban tổ chức)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
e coi mấy cái clip raise your arm năm trc thấy bá đạo quá nên e tưởng phải lập trình mới đc :D
Raise your ARM là cuộc thi với vi điều khiển mà, độ bá đạo phải khác :D

Hóng RYA năm nay :5cool_still_dreaming: (để đi coi)

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
Theo mình cuộc thi Happy led là cuộc thi sáng tạo với IC số (AND, OR, NOT, 555, 74595,...) và các linh kiện cơ bản (trở, tụ, BJT,...) để tạo ra sản phẩm gây ấn tượng. Nói chung là toàn những thứ K12 được học.
Những sản phẩm sử dụng MCU và các chip đã được lập trình sẵn sẽ không đạt điểm cao phần Sáng tạo :D

có chiện này nữa hả mấy anh chị, zị thì thiệt thòi cho mấy bạn bỏ công ra tự học VĐK quá (như mình chẳng hạn...:-() viết chương trình cho mấy con đó cũng là hại não và sáng tạo zị,sáng tạo hơn cả việc lên gu gồ ik chứ,hok có tính sáng tạo thì làm sao nghĩ ra nhiều kiểu chạy cho Led được. Em nghĩ nên cộng điểm cho tinh thần tự học nữa mới phải :1cool_byebye::1cool_byebye::1cool_byebye:....

Rebirth

Cố Vấn CLB
Staff member

có chiện này nữa hả mấy anh chị, zị thì thiệt thòi cho mấy bạn bỏ công ra tự học VĐK quá (như mình chẳng hạn...:-() viết chương trình cho mấy con đó cũng là hại não và sáng tạo zị,sáng tạo hơn cả việc lên gu gồ ik chứ,hok có tính sáng tạo thì làm sao nghĩ ra nhiều kiểu chạy cho Led được. Em nghĩ nên cộng điểm cho tinh thần tự học nữa mới phải :1cool_byebye::1cool_byebye::1cool_byebye:....

Trong tiêu chí chấm giải của Happly LED có các tiêu chí Kỹ thuật, Sáng tạoMỹ thuật. Nếu em tự học và hoàn thành sản phẩm sử dụng Vi điều khiển thì anh nghĩ có thể đó sẽ là một ưu điểm ở phần Kỹ thuật. Tuy nhiên, nên hiểu sản phẩm là sự dung hòa của Kỹ thuật, Sáng tạo và Mỹ thuật. Ban tổ chức khuyến khích các em vận dụng các bài đã học và tạo nên điều bất ngờ cho người học. Tất nhiên sẽ càng hay hơn nếu em tự học được nhiều hơn những điều được hướng dẫn. :6cool_boss:

Nhắc lại lần nữa với em rằng, sản phẩm hoàn chỉnh, dung hòa được các tiêu chí kỹ thuật, sáng tạomỹ thuật, tạo được sự thích thú và bất ngờ cho người xem mới là sản phẩm được đánh giá cao.

Cố gắng em nhé.
Chúc em thành công.
Hẹn gặp ở ngày chấm giải. :D