HAPPY LED

anh chị cho em hỏi, em muốn làm 1 đường viền bằng led dùng mạch đa hài 40 led có được ko, nó sẽ chạy theo hình chữ nhật, điểm bắt đầu và kết thúc bên cạnh nhau. Vậy mạch này có "thở" được ko vậy mấy anh chị. Nếu có khả năng, mình có thể kết hợp A1015 cùng vs C1815 được ko vì mỗi loại em có 20 con rồi, vậy sẽ tiết kiệm đc tiền :D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
anh chị cho em hỏi, em muốn làm 1 đường viền bằng led dùng mạch đa hài 40 led có được ko, nó sẽ chạy theo hình chữ nhật, điểm bắt đầu và kết thúc bên cạnh nhau. Vậy mạch này có "thở" được ko vậy mấy anh chị. Nếu có khả năng, mình có thể kết hợp A1015 cùng vs C1815 được ko vì mỗi loại em có 20 con rồi, vậy sẽ tiết kiệm đc tiền :D
Em có ý tưởng táo bạo đấy. SV năm nhất rảnh rỗi nên làm mấy cái này cho vui để tích luỹ kinh nghiệm :d
Chuyện kết hợp BJT nghe có vẻ "tiết kiệm" nhưng mấy anh chị ở đây chắc chỉ thấy em "phung phí BJT" thôi :)
Em đã học IC rồi phải không nhỉ? Đó là những vi mạch tích hợp, chuyên dụng, như là 555 hay 4017, .. Mình chỉ cần khéo léo dùng mấy con đó là tiết kiệm được khá nhiều BJT rồi.
IC cao hơn nữa, mà sau này các em đều học, gọi là Vi điều khiển (Microcontroller unit - MCU). Đó là những IC có thể được lập trình để các chân của nó xuất nhập theo ý mình. Dùng được nó thì Happy Led của em sẽ gọn hơn nhiều đó :)

cuong_lx

Gà con
Có vẻ như bạn đang muốn làm một biển quảng cáo có viền sáng. Mình có chút ít kinh nghiệm, xin phép chia sẻ. Có sai sót thì mong mọi người chỉ giáo thêm! :3cool_adore:
Viền của các biển quảng cáo nó chạy đuổi nhau nhìn rất đẹp. Bạn nghĩ rằng có hàng trăm con led đang đuổi nhau. Thực tế chỉ có hơn 3 led sáng đuổi nhau. Nhưng vì 3 con nối tiếp 3 con nữa, 3 con nữa tạo thành một hiệu ứng liên hoàn cả trăm con đuổi nhau. Bản thân mình đã làm 2 biển quảng cáo rồi, và đang hoàn thành biển thứ 3. Nên mình có vài cách sau cho bạn:
ĐẦU TIÊN LÀ LÀM PHẦN ĐIỀU KHIỂN CHỚP TẮT CHO LED:
Cách 1: Bạn tự lắp mạch dao động đa hài 3 nhịp thôi, lắp theo hình này: http://phuclanshop.com/upload/image/led ban tre/bb1.jpg
Trên hình đó, bạn lắp thêm 1 con BJT công suất và chân C của Q1, Q2, Q3 để kéo led sáng (công suất thì tùy bạn chọn sao cho phù hợp để đủ dòng kéo số led bạn cần)
Cách 2: Dùng mạch IC 555 + 4017 để led sáng đuổi nhau, có bán sẵn ngoài chợ nhật tảo board đó mình mua có luôn lỗ để hàn BJT công suất, giá khoảng 20k. Bạn mua về tự chọn BJT công suất và hàn vào để kéo led sáng.
Cách 3: Dùng Vi điều khiển lập trình khoảng 3 con led sáng đuổi nhau, rồi kích BJT công suất kéo led.

GIỜ ĐẾN PHẦN LẮP LED LÊN VIỀN BIỂN:
Bạn tự chọn khoảng cách giữa 2 con led sao cho led sắp đều trên biển, và số led trên biển phải là bội số của 3, 5 tùy theo khối điều khiển bạn có.
Tiếp đến bạn đánh số 1,2,3 hoặc 1,2,3,4,5 rồi lặp lại hết toàn bộ số led. Sau khi đánh số, bạn hàn led song song hoặc nối tiếp thì tùy bạn, nhưng theo mình thì nên mắc nối tiếp để đỡ tổn hao công suất trên trở. Bạn mắc toàn bộ led đánh số 1 với nhau, tương tự như led đánh số còn lại.
Sau khi đã hàn led xong thì giờ chỉ việc nối led vào khối công suất. Cấp nguồn và hưởng thụ thành quả.

Chúc bạn thành công nhé! :1cool_byebye:

Em có ý tưởng táo bạo đấy. SV năm nhất rảnh rỗi nên làm mấy cái này cho vui để tích luỹ kinh nghiệm :d
Chuyện kết hợp BJT nghe có vẻ "tiết kiệm" nhưng mấy anh chị ở đây chắc chỉ thấy em "phung phí BJT" thôi :)
Em đã học IC rồi phải không nhỉ? Đó là những vi mạch tích hợp, chuyên dụng, như là 555 hay 4017, .. Mình chỉ cần khéo léo dùng mấy con đó là tiết kiệm được khá nhiều BJT rồi.
IC cao hơn nữa, mà sau này các em đều học, gọi là Vi điều khiển (Microcontroller unit - MCU). Đó là những IC có thể được lập trình để các chân của nó xuất nhập theo ý mình. Dùng được nó thì Happy Led của em sẽ gọn hơn nhiều đó :)
hehe, tại em chỉ mới học đc 555 và 4017 và 595 nên em chưa biết nhiều về IC và chưa học lập trình nên chạy led theo ý mình được :P

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
hehe, tại em chỉ mới học đc 555 và 4017 và 595 nên em chưa biết nhiều về IC và chưa học lập trình nên chạy led theo ý mình được :P
Cứ từ từ rồi khoai nó mới nhừ, mà chần chừ lâu quá thì khoai nó không nhừ luôn.!!!! Bạn cứ tìm hiểu vi điều khiển đi là vừa rồi đó, ít bữa học ngôn ngữ C ứng dụng luôn.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Em biết nhiêu đó đủ làm nhiều thứ thú vị ngay bây giờ rồi ^^ . Chưa cần thiết phải học lập trình đâu. Kì sau trường sẽ dạy các em lập trình với ngôn ngữ C, các em chú ý tiếp thu cho tốt :)