[K12] Tài liệu học ngày 10/11

Đây là tài liệu cho buổi học ngày 10/11. Tuần này các em sẽ được học về IC 555 và một số mạch ứng dụng của nó.

Các em download tài liệu này về xem trước, có thắc mắc gì thì cứ ghi ra tới buổi học đem lên hỏi.
Bạn nào thấy được topic này thì nói mấy bạn khác lên xem luôn nha! (nếu được thì in tài liệu cho các bạn khác cùng xem nữa).

Chú ý: Các em nên mua linh kiên trước vì buổi học tuần này chủ yếu là thực hành "tay chân"!

Mr.Bi

Trứng gà
anh chi oi,bai 6 la bai dau tien ma em di hoc,may bua truoc em quen di.len lop em nghe khong hieu gi.em phai lam sao day????????????

kinh thật, hôm nay ngồi coi trên FB PIF mới thấy có một bạn làm hẳn một trang web riêng để fetch các bài học K12 cho những ai không truy cập vào PIF được.
http://hauvsthuan.xtgem.com/pay%20it%20forward%20club
mong các bạn K12 có thể chỉ lại cho các bạn của mình trang này (chữa cháy thôi, hi vọng là anh eMagic giải quyết được), đồng thời các PIFer dạy K12 có thể phổ biến trên lớp buổi học sau để mọi người cùng biết.

em mắc đc mạch IC 555+4017 rồi, nhưng em muốn đổi cách chạy của led, em xếp 10 led thẳng hàng, 1 nối vs 10, 2 nối vs 9,..., 5vs6. em muốn led chạy theo kiểu cặp 1 sáng trước đến cặp 2, cứ như vậy led sẽ chạy từ ngoài vào trong, nhưng em muốn trở lại ra ngoài thì mắc như thế nào vậy anh chị? em thử cách mắc là 2 ngõ ra vs 1 cặp, tức là Q0 và Q9 mắc vs cặp thứ nhất, Q1 vs Q8 mắc vs cặp thứ 2 mà nó k có chạy được :P
Trong mạch bài tập về nhà bài 6, cái music box, em chỉ có 5 con D1N4148 thì có làm đc ko và trở ở đầu ra của 4017 dùng 10k và 22k có được k ạ?
Tiện thể cho em hỏi cách xài con Biến trở xanh 103 vs luôn ạ :D
Em xin cám ơn!

trả lời câu 1: em cần nối thêm diode ở tất cả các ngõ ra thì khi đó mới chạy được. chẳng hạn khi Q0 sáng (5V) thì Q9 đang ở mức 0V, nên điện áp sẽ ở đâu đó khoảng giữa, không đủ áp cho led thì phải. ngõ ra nếu qua diode thì bị sụt 0.7V, nhớ phân dòng lại cho đúng.
câu 3: biến trở 103 là loại 10K, có 2 chân ngang hàng và 1 chân đối diện, em muốn lấy giá trị tùy chỉnh của mình thì lấy ở 2 chân chéo nhau.2 chân ngang hàng nếu dùng VOM đo ra thì luôn là 10K.

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái biến trở mà anh Keon2991 nói là cái biến trở cúc áo, còn cái biến trở xanh thì 3 chân nó thẳng hàng, giá trị lấy trên chân giữa và 1 chân phía ngoài của biến trở

trả lời câu 1: em cần nối thêm diode ở tất cả các ngõ ra thì khi đó mới chạy được. chẳng hạn khi Q0 sáng (5V) thì Q9 đang ở mức 0V, nên điện áp sẽ ở đâu đó khoảng giữa, không đủ áp cho led thì phải. ngõ ra nếu qua diode thì bị sụt 0.7V, nhớ phân dòng lại cho đúng.
câu 3: biến trở 103 là loại 10K, có 2 chân ngang hàng và 1 chân đối diện, em muốn lấy giá trị tùy chỉnh của mình thì lấy ở 2 chân chéo nhau.2 chân ngang hàng nếu dùng VOM đo ra thì luôn là 10K.
anh có thể nói rõ cho em cách mắc lại diode và cách phân dòng đc k ạ?

Tức là bình thường từ mỗi chân Q0-Q9 em nối ra led cho nó sáng. Ở đây em nối Q0 -> diode (nhớ coi cực tính) -> (*)led, Q9 -> diode -> (*)led, điểm (*) được nối chung với nhau.Phân dòng led hinh như là một trong những bài học cơ bản của K12 mà :( Em trả hết chữ cho mấy anh chị rồi à.

Tức là bình thường từ mỗi chân Q0-Q9 em nối ra led cho nó sáng. Ở đây em nối Q0 -> diode (nhớ coi cực tính) -> (*)led, Q9 -> diode -> (*)led, điểm (*) được nối chung với nhau.Phân dòng led hinh như là một trong những bài học cơ bản của K12 mà :( Em trả hết chữ cho mấy anh chị rồi à.
hehe, tại có mấy bữa đầu em k đi học :D
à mà ở đây mình dùng diode gì vậy anh?

hehe, tại có mấy bữa đầu em k đi học :D
à mà ở đây mình dùng diode gì vậy anh?
thường thì dùng 1n4007 là được rồi em. rảnh thì nên ngồi coi lại mấy bài đầu tiên của K12, bài nào cũng rất bổ ích và lý thú.