Giúp hiện tên đường mạch trong layout....

dinale

Trứng gà
Các bạn cho hỏi làm sao để hiện được tên đường mạch và tên chân linh kiện trong layout giống như trong Altium vậy?
(giống như vầy nè: http://www.youtube.com/watch?v=QamMV...eature=related
http://www.youtube.com/watch?v=-BjKxPeqPfE&NR=1)

Trong layout có phím tắt nào di chuyển bản vẽ nhanh ko ?
kiểu như trong photoshop giữ phím Space+ nắm chuột di chuyển hình ấy. Mình thấy di chuyển bằng 2 thanh cuộn không được tiện lắm.

à, khi xuất file .max ra pdf (để đi in) có bạn nào bị như thế này ko

Chỗ cái pad vuông tự nhiên lại bị 2 đường viền bao quanh, trong khi pad tròn ko bị ( mình xuất bằng foxit phantom)

Cảm ơn nhiều.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Theo như cái sự hiểu biết của mình thì:
1- OrCAD layout không hiển thị tên NET trên bản vẽ, mà nó hiển thị ở góc dưới bên trái màn hình (gồm tên NET, kích thước, toạ độ)
Layout không hiển thị tên chân linh kiện (chưa thấy ai nói bao giờ)

2- Về phím tắt di chuyển bản vẽ: không biết có hay không mà nói chung là mình không biết :D. Thường thì phối hợp I, O (cả Shift+Home) rồi di chuyển chuột rồi lại I, O để đến được chỗ mình cần (nếu ko muốn dùng thanh cuộn). Quen tay thì thấy cũng không đến nỗi chậm lắm.

3-Chưa xuất pdf lần nào (toàn vác file .MAX đi in :D)

4- Kết luận: Altium xài sướng hơn (nhiều ưu điểm). Nếu có điều kiện các bạn có thể tìm hiểu để sử dụng.
Tất nhiên chuyển sang Altium thì phải xây dựng lại một số thư viện linh kiện (những linh kiện không chuẩn và không có trong các thư viện add-in của Altium).

Chị cũng tính làm TUT Altium mà không có thời gian (chờ đợi các bạn...)
Nói chung là OrCAD cũng đủ dùng rồi.

Về phần di chuyển nhanh thì mình thấy có thể dùng phím c. Phím c có tác dụng sẽ di chuyển sao cho con trỏ chuột nằm ở giữa màn hình. Như vậy bạn di chuyển chuột và kết hợp phím c thì màn hình sẽ di chuyển theo.

dinale

Trứng gà
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Về phần di chuyển nhanh thì mình thấy có thể dùng phím c. Phím c có tác dụng sẽ di chuyển sao cho con trỏ chuột nằm ở giữa màn hình. Như vậy bạn di chuyển chuột và kết hợp phím c thì màn hình sẽ di chuyển theo.
Cũng có 1 cách nữa là: Click chuột vào vùng muốn zoom, bấm I / O sẽ zoom đúng ngay vùng đã chọn.