Cần giúp đỡ về mạch MainPIC

vtrac13

Trứng gà
Tình hình là em mới đọc xong các tutorials về Orcad và thử vẽ mạch MainPIC để thực hành nhưng do kinh nghiệm không có nên sắp xếp linh kiện rất... chán, có rất nhiều đường không đi dây được. Anh chị nào có bản vẽ layout có thể chụp ảnh màn hình gợi ý giùm em cách xếp linh kiện được không ạ? :o. E muốn tự tay hoàn thành bản vẽ sau khi được gợi ý. Xin lỗi mọi người do trình hơi gà ( em mới học năm 1 ngành vật liệu bên KHTN :) ). Xin cảm ơn mọi người đã đọc topic.

dinale

Trứng gà
Bạn có thể tham khảo

Mạch có nguồn +PIC+LED đơn:

chúc bạn thành công

các bạn lưu ý nếu làm main để học thì nên sắp các chân sử dụng giao tiếp như I2C hoặc uart nên đặt gần vi điều khiển. nếu không khi làm các giao tiếp đó sẽ gây hiện tượng nhiễu không giao tiếp được. trường hợp này mình gặp nhiều rồi. và phải khoan lại các chân đó cho gần với vi điều khiển đặc biệt là không đi jum hay xuyên chân các chân đó.

halinh12sinh

Trứng gà
xin chào mọi người.em mới bắt đầu học về pic 16f877.em rất muốn có bộ mạch main pic và các mạch phát triển để học pic một cách trực quan.nhưng tay nghề orcad của em non quá,làm mãi không xong.em rất mong các anh chj,có thể chia sẻ cho em file layout cua mạch main pic và mạch ứng dụng.em cảm ơn mọi người nhiều!

eMagic

Gà mẹ
Staff member
sao bạn không dùng 16f887 luôn nhỉ? Nếu dùng 16f887 thì minh có thể share cho bạn file layout của mình :)

halinh12sinh

Trứng gà
sao bạn không dùng 16f887 luôn nhỉ? Nếu dùng 16f887 thì minh có thể share cho bạn file layout của mình :)
hj,mìng đang học 16f877 mà,bạn share cho mình với.mình vẽ 1 cái rồi nhưng nó jum quá trời luôn(^^).thanks bạn nhiều nha!!!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
PIC16F877 và 887 hoàn toàn tương thích với nhau về chân cẳng nên có thể dùng mạch của con này cho con kia.
Về chức năng thì chỉ khác nhau chút ít.
877 là chip sản xuất với công nghệ cũ hơn, có giá thành cao hơn so.
Hãng Microchip đề nghị khách hàng dùng chip 16F887 để thay thế cho 877.

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Đây là mạch main của mình, hi vọng là gửi hok nhầm file :D

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
@anh dinale : hình 2 còn 2 đường màu vàng góc trÁI dưới phải jumper hả anh, em chưa thạo nên ko dám đi xuyên chân PIC, vừa khó làm vừa gây nhiễu gì đó như các anh nói, em nghe nói clb mình có anh vẽ được mạch ko jum ko xuyên chân, các anh share layout đó được ko ạ

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
@ anh eMagic em vào xem mach cua a mà ko được, anh kiểm tra link dùm em ti', phiền anh nhiều :D

dinale

Trứng gà
@anh dinale : hình 2 còn 2 đường màu vàng góc trÁI dưới phải jumper hả anh, em chưa thạo nên ko dám đi xuyên chân PIC, vừa khó làm vừa gây nhiễu gì đó như các anh nói, em nghe nói clb mình có anh vẽ được mạch ko jum ko xuyên chân, các anh share layout đó được ko ạ
Thực ra thì mạch Main PIC lần trước mình vẽ không được tốt (nếu ko muốn nói là hơi bị dở:D).
Thôi xoá cái đó đi up cái mới lên cho đỡ "quê".

File đính kèm: http://www.mediafire.com/?976o94m04rj0vl0

Lưu ý:

1. file capture vẽ bằng Orcad 16 -> bản 9.2 ko mở được. Nếu ko xem được thì coi file schematic pdf cũng được.

2. mạch có khối rs232 ( độc lập với khối PIC, nối với nhau bằng sw dip4), bạn vẽ thêm cổng PS2 và USB nữa cho đủ bộ luôn.

Chúc vui.

Splendor Wind

Trứng gà
Cho em hỏi, MCU của mình giao tiếp với máy tính cụ thể ntn?
Có cần phải thêm cổng COM với cổng USB như của anh Dinale không?

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho em hỏi, MCU của mình giao tiếp với máy tính cụ thể ntn?
Có cần phải thêm cổng COM với cổng USB như của anh Dinale không?
Bạn yên tâm các bài học sẽ lần lượt đi qua các khối chức năng của PIC16F887 bao gồm cả giao tiếp máy tính qua UART .Phần giao tiếp cổng COM của bạn Dinale(k biết là anh hay bạn :) ) dùng với máy bàn có cổng COM còn Laptop sẽ dùng mạch khác (qua cổng USB) .Các bạn mới tiếp xúc với Orcad và PIC16F887 nên cố gắng làm xong mạch main trên lớp đi đã ; tới bài nào ta sẽ làm thêm mạch ngoài cho bài đó (có thể dùng mạch này cho các MCU khác).Không cần thiết phải tích hợp tất cả các mạch này lên 1 mạch.
Để xem qua nôi dung các bài ta sẽ học trong thời gian tới bạn ghé qua topic lớp PICC2 và C3 xem chi tiết nhé (Rất khuyến khích các bạn xem trước :) ).