Chiến thắng trái tim giám khảo bằng một BOARD MSP, ĐẸP, BÓNG!!

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Chào các bé, có một thực tế là CLB của chúng ta rất nhiều giai. Mà ông bà đã dạy đàn ông iu bằng mắt :2cool_sexy_girl:nên mấy em cần phải làm board cho đẹp trước, không có cái board xấu, chỉ có người làm board không biết làm board đẹp, anh có một vài mẹo sau đây dành cho các em trong cuộc chiến hoa hậu layout đầy bon chen...

+ Đầu tiên bé Board của ta phải có những đường nét "gợi cảm" :2cool_sexy_girl:: Đẹp ở đây là tương đối, nhưng nếu như em đi dây theo một phong cách nhất định thì sẽ dễ nhìn, thường là dây chỉ đi theo hướng dọc - ngang, những chỗ xiên thì đi góc 45 hoặc 135. Các dây cần song song và cách đều, cùng thằng cùng quẹo.v.v nói chung, phải đẹp "tự nhiên", đừng có "chắp vá" chỗ này đi tay chỗ kia lại autoroute, chỗ kia nữa lại copy thằng kia cùng dự thi C7.

+Cái thứ hai là phải chú thích và "chuẩn board": Hình thể đẹp mà "nội dung" tuếch toác thì các giám khảo cũng chạy, phải chú thích tiện dụng khi cần biết vị trí chân cẳng, quy ước chân mass header hướng ra ngoài còn chân power hướng vào trong. Xuyên chân thì nên bóp cổ chai còn jump thì nên jump thẳng dọc hoặc ngang... Nói chung, đừng làm mấy anh test board ức chế khi tìm chỗ cắm dây load code hay gì ấy v.v..

+Thứ 3 là nên xài linh kiện còn "gin", nói chung đồ luộc lại, led hàn lộn gỡ ra hàn lại, ic tèm lem mã số tụi anh cũng ức chế lắm á.:6cool_boss:

+Thứ 4 là bóng bẩy: giầu thì mua xăng pha nhựa thông rùi quét cho bóng, bền. Còn không thì mua nhựa thông lỏng xịt vào, chờ cho aceton bay hết còn lại trên đó là nhựa thông nguyên chất, để ngược lên bàn ủi (mặt không có đồng tiếp xúc bàn ủi ấy, có thể lót giấy). Hâm nóng lên nhựa thông lan đều ra thì đẹp, có thể lấy cái ráy tau quẹt chỗ sủi bọt (do có tạp chất). Nói chung là đẹp là phải chịu khó làm đẹp. :(

+Thứ 5 là hàn, thằng nào công tử sợ nóng không dám nhìn gần, cầm mũi hàn tuốt dưới cuối chuôi, run tay, hàn như cái cục rỉ mũi thì mấy anh cho rớt ráng chịu. Phải hàn cho khéo, mối hàn tròn, đều nhá. :((

Bi nhiêu dặn dò, hoa hậu đi thi nên lưu ý, mượn ý từ Thanh Lam nói câu này "Mấy cha "xê" già sẽ dạy bằng gì?" Anh giả lời là: bằng tinh thần payitforward.

tranthienchi

Trứng gà
mấy anh cho em hỏi ,tình hình là đã thoa nhựa thông lỏng hình như thoa quá nhiều hay vì lý do gà lần đần làm chưa có kinh nghiệm nên mạch đồng hok dc bóng mà thấy xấu,anh chị có cách gì để làm bóng lại hok :( hay h minh để bàn ủi hâm nóng board đồng thì nhựa thông có loãng ra hok ,thanks :(

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
mấy anh cho em hỏi ,tình hình là đã thoa nhựa thông lỏng hình như thoa quá nhiều hay vì lý do gà lần đần làm chưa có kinh nghiệm nên mạch đồng hok dc bóng mà thấy xấu,anh chị có cách gì để làm bóng lại hok :( hay h minh để bàn ủi hâm nóng board đồng thì nhựa thông có loãng ra hok ,thanks :(
Bạn mua nhựa thông pha sẵn khoảng 10k/chai...thoa lên luôn khỏi cần xăng thơm (tốn tiền - 35k hay sao á)...hơ trên bếp lửa hoặc sấy sau khi thoa xong cho nó bóng (@messier) :)

cxduc92

Thành Viên PIF
Các bạn không cần hoảng hốt.Chủ yếu là các bạn cố gắng hoàn thành được cái kit để học,làm đẹp thì càng tốt chứ không đánh rớt các bạn.Thậm chí có những bạn đã bám trụ đc 1 khóa(như mình:1cool_byebye:)mà giờ làm mạch đã gọi là "đẹp" được đâu.Không ai sinh ra là thiên tài cả,vấn đề cần ở đây là tinh thần học hỏi và nỗ lực bản thân*chém kinh quá :5cool_beat_plaster:*
Mình tin chắc nhiều bạn ở đây không biết hoặc chưa từng đọc qua cái ý nghĩa của tên clb" pay it forward" mặc dù nó nằm ngay đầu trang trước khi vào diễn đàn:5cool_sweat:.Nếu bạn nghĩ là clb chỉ toàn những " siêu nhân" thần thánh thì mình khuyên thật các bạn nên đọc kĩ lại cái ý nghĩa của pay it forward.Rất nhiều anh chị,bạn bè, hay thậm chí là em các bạn:2cool_after_boom:.Họ không hề có khả năng gì đặc biệt(như mình:1cool_byebye:) vẫn làm được thì tại sao các bạn lại không thể=))

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Các bạn không cần hoảng hốt.Chủ yếu là các bạn cố gắng hoàn thành được cái kit để học,làm đẹp thì càng tốt chứ không đánh rớt các bạn.Thậm chí có những bạn đã bám trụ đc 1 khóa(như mình:1cool_byebye:)mà giờ làm mạch đã gọi là "đẹp" được đâu.Không ai sinh ra là thiên tài cả,vấn đề cần ở đây là tinh thần học hỏi và nỗ lực bản thân*chém kinh quá :5cool_beat_plaster:*
Mình tin chắc nhiều bạn ở đây không biết hoặc chưa từng đọc qua cái ý nghĩa của tên clb" pay it forward" mặc dù nó nằm ngay đầu trang trước khi vào diễn đàn:5cool_sweat:.Nếu bạn nghĩ là clb chỉ toàn những " siêu nhân" thần thánh thì mình khuyên thật các bạn nên đọc kĩ lại cái ý nghĩa của pay it forward.Rất nhiều anh chị,bạn bè, hay thậm chí là em các bạn:2cool_after_boom:.Họ không hề có khả năng gì đặc biệt(như mình:1cool_byebye:) vẫn làm được thì tại sao các bạn lại không thể=))
Mình là một ví dụ cơ bản điển hình kinh điển khách quan chính xác cho đoạn văn trên :gach

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mình là một ví dụ cơ bản điển hình kinh điển khách quan chính xác cho đoạn văn trên :gach
me too ;))

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Hì hì, hù tí cho tụi nó học chứ sóng sau xô sóng trước hết mấy em à.

Nghĩa

Trứng gà
có anh nào ở trog ktx mà có MPS 430 không??? :1cool_byebye:kiểm tra hộ em cái mạch c7 với ạ...^^
em có đứa bạn nó làm xong cái mạch rồi bậy giờ muốn kiểm tra mà không biết đường.:5cool_beat_plaster:
nó xin hậu tạ á:2cool_burn_joss_stick: mà cho em hỏi thêm là : hi nào có kết quả c7 và thời khóa biết thế ạ???:botay:
cám un anh chị nào pm em nhé:D........

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
có anh nào ở trog ktx mà có MPS 430 không??? :1cool_byebye:kiểm tra hộ em cái mạch c7 với ạ...^^
em có đứa bạn nó làm xong cái mạch rồi bậy giờ muốn kiểm tra mà không biết đường.:5cool_beat_plaster:
nó xin hậu tạ á:2cool_burn_joss_stick: mà cho em hỏi thêm là : hi nào có kết quả c7 và thời khóa biết thế ạ???:botay:
cám un anh chị nào pm em nhé:D........
thik thì t7 mang t nghịch cho