Điều khiển thiết bị qua mạng

thucmetqua

Trứng gà
Mình đang tìm hiểu về đề tài điều khiển thiết bị qua mạng mà cụ thể ở đây là yahoo server:
Một máy tính kết nối với Pic 16F887 (UART chẳng hạn) điều khiển thiết bị, máy tính này được lập trình 1 giao diện đăng nhập 1 tài khoản yahoo A. Mình điều khiển thiết bị bằng cách đăng nhập từ 1 thiết bị nào đó vào tài khoản yahoo B gửi mã điều khiển cho trước vào tài khoản A( đang online ). Tìm hiểu mãi mà vẫn chưa có tài liệu về C# cho cái này.
Mong có bạn nào đã tìm hiểu về C# và yahoo server giúp đỡ.

thucmetqua

Trứng gà
Cho em hỏi thêm là hình như bây giờ yahoo không lưu nội dung chat trên máy nữa mà lưu trên server hay mấy đám mây gì đó phải không.

ờ, từ bản 11.0 trở đi lưu trên cloud hết, cho nên phát sinh bao rắc rối, tan vỡ, chia ly đấy em à:))

thucmetqua

Trứng gà
Đọc các đoạn thảo luận đã có trên forum, vẫn chưa khả quan lắm. Không biết có bạn nào đã làm về cái này thì chỉ giáo với...

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Bạn có thể viết 1 TPC server, 1 TCP client bằng c# như bài hướng dẫn của anh Lee, sau đó ở tcp server là nơi bạn sẽ điều khiển các thiệt bị của bạn, bạn cần kết nối với modem ADSL, sau nó mở port để kết nối ra internet, từ 1 máy khác, có chương trình TPC client, bạn gửi yêu cầu thực thi cho server. Mình nghĩ bạn có thể thực hiện theo cách này.

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu muốn tiện lợi hơn nữa thì bạn có thể viết 1 cái HTTP server, kèm theo đó là 1 trang web có các chức năng điều khiển. Như vậy có thể tha hồ điều khiển ở bất kì đâu có internet và bất kì thiết bị nào vô web được. (Cũng port-forwarding như trên).

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Nếu muốn tiện lợi hơn nữa thì bạn có thể viết 1 cái HTTP server, kèm theo đó là 1 trang web có các chức năng điều khiển. Như vậy có thể tha hồ điều khiển ở bất kì đâu có internet và bất kì thiết bị nào vô web được. (Cũng port-forwarding như trên).
Đọc từ đầu chẳng hiểu gì, nhưng tới đây thì bắt đầu thấy thú vị (mặc dù vẫn chưa hiểu=))). Anh sy40801840 cho em hỏi để làm những thứ mà anh nói thì cần phải học thêm những gì vậy anh?

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Tất nhiên để điều khiển thiết bị thì cần làm về VDK.
Còn lập trình trên máy tính thì em có thể coi ở các tut lập trình mạng của anh Lee, tìm hiểu thêm về HTTP protocol để hiểu cách giao tiếp giữa browser (là TCP Client) và web server (TCP Server). Từ đó tách ra được các lệnh và điều khiển
HTTP protocol chẳng wa là gửi tin trên nền TCP với 1 cú pháp quy định sẵn theo chuẩn.
À quên, còn phải biết 1 chút về lập trình web nữa (để tạo ra trang web chứ ko lấy gì điều khiển).

thucmetqua

Trứng gà
Tui đang làm 2 cái TCPServer và TCPClient như của anh Lee, và dùng cái phần mềm port forwarding nhưng khi cài TCPClient lên thằng bạn thì ko truyền dữ liệu được, khi làm bằng tay thì không biết chọn chương trình cần port forwarding là gì, có bạn nào có thể chỉ giáo với. Rất cảm ơn.

thucmetqua

Trứng gà
cuối cùng cũng port được, cám ơn sự giúp đỡ của các bạn, đặt biệt là eMagic, :D -----> tiếp theo là HTTP server.