Địa chỉ mua linh kiện robot

saiya

Thành Viên PIF
cho e hỏi là pin Lipo, động cơ servo, động cơ DC, dây cuaro, và khung nhôm,... nói chung là dính tới robot thì nên mua ở đâu vậy?

Rebirth

Cố Vấn CLB
Staff member
cho e hỏi là pin Lipo, động cơ servo, động cơ DC, dây cuaro, và khung nhôm,... nói chung là dính tới robot thì nên mua ở đâu vậy?
-Pin Lipo: Em có thể mua ở các cửa hàng đồ chơi mô hình (ko phải là đồ chơi trẻ em nhé), thường gọi là RC Hobby. Có thể đến 15 Lý Thái Tổ (gần chợ hoa Hồ Thị Kỷ), Nguyễn Toy (đối diện công viên Lê Văn Tám, đường Hai Bà Trưng), hoặc anh Luân (090.332.4664) chuyên bán đồ chơi cho dân mô hình (cứ gọi điện thoại hỏi trước rồi hỏi nhà ảnh chỉ cho).

-Động cơ servo: nếu em muốn hỏi cái RC Servo (nhỏ nhỏ, thường có hộp hình khối chữ nhật, màu đen) thì có thể mua ở những chỗ bán đồ chơi mô hình ở trên. Còn nếu servo = động cơ DC + encoder thì em có thể mua ở tiệm Nguyên (đường Vĩnh Viễn, gần giao với Lý Nam Đế) hoặc anh Dũng (0939.33.22.11) chuyên bán những thứ liên quan đến robo, cứ gọi điện thoại hỏi trước rồi hỏi nhà ảnh chỉ cho.
Cách hỏi mua dành cho người mới đến mua lần đầu:
Ở chỗ Nguyên: bước dzô nhìn ở ngoài cửa, bên phải sẽ thấy cái thùng động cơ DC quăng long lóc, ngồi xuống coi coi, thấy được thì mua, ko được thì thôi. Đứng dậy. Bước thẳng dzô nhà. Bà đó sẽ chạy theo hỏi: em muốn mua gì? Mình trả lời: em kiếm động cơ DC, tầm xyz watt (khoảng 40 hoặc 60 hoặc 80, tùy, cứ nói đại trước). Cái kệ sâu ở trong, bên trái, để một số động cơ, cứ đứng đó lục.
Ở chỗ a.Dũng: cứ gọi đến kiu: em muốn mua động cơ DC, tầm abc watt, có encoder. Ảnh sẽ hỏi là: em ở đâu? Trả lời: em ở BK. Ảnh sẽ hỏi: ai chỉ? Trả lời: bạn. Rồi, em hỏi: có không anh, giá nhiêu? Xong. Nếu thấy okie thì hỏi ảnh đường đi, ảnh sẽ chỉ.

-Dây cuaro: em chạy dọc theo đường Tạ Uyên là thấy.

-Nhôm: ra mấy tiệm nhôm cửa nhìn xem có cái nào giống cái mình cần ko. Nếu không thì chạy trên đường Lý Thường Kiệt (hướng từ trường BK đi Bảy Hiền), gần đến Thành Thái nối dài (cách chừng 20-30 m j đấy), nhìn sang bên trái, sẽ có cái hẻm (có rất nhiều hẻm), mà chỉ có cái hẻm đó là ghi cái bảng tiệm bán nhôm (không nhớ tên), quẹo dzô hẻm là thấy. Chỗ này đặc trưng là toàn phụ nữ. :D
Cách hỏi mua dành cho người mới đến mua lần đầu: bước dzô chỗ để nhôm, dòm dòm ra vẻ hiểu biết :D, rồi chỉ dzô cái mình cần (có khá nhiều loại, cứ bình tĩnh mà dòm, đừng sợ người ta chửi), rồi hỏi: cái này là loại gì chị/cô. Người ra sẽ nói cho mình nghe: chẳng hạn 40 vuông, hay abc xyz gì đấy. Rồi, nhớ cái tên đó, đi dzô cái phòng có cái cửa, máy lạnh ở phía bên phải, nói là: em cần mua abc xyz, lấy cho em 1 mét (hoặc bao nhiêu tùy bạn). Rồi người ta sẽ tính tiền, mình đưa tiền rồi cầm hóa đơn ra chỗ để nhôm đưa cho người ta. Dzậy thôi. Nói chung là thấy chỗ đó cũng dễ tính.
Nói chung, cơ bản là tất cả các thứ chơi robocon đều có thể mua ở roboconshop.com, nhưng anh không khuyên các bạn mua ở đây.

Update 2016: Một số món có thể mua ở đây, cool nhất là mấy cái motor có encoder các cỡ:
http://batfun.vn/robot-co-khi

electric_man

Thành Viên PIF
hehe. cũng đang làm nó nên chia sẻ cho bạn những gì đã tìm được.
LINH KIỆN CƠ KHÍ

Chợ Tạ Uyên ( chợ Phạm Hữu Chí ) ( đường Tạ Uyên - gần BV Chợ Rẫy ) : Chuyên bán bánh xe , bánh răng , lò xo , dây đai truyền , nhựa tấm nhựa thỏi dùng để tiện ra các chi tiết theo thiết kế

Chợ Nhật Tảo : Chuyên bán linh kiện điện tử , điện trở đốt , nam châm , dây điện , đồ điện ... ; ngoài ra phía bên kia chợ ( đường Vĩnh Viễn mặt tiền và trong hẻm , cùng một số khu vực gần chợ ) còn chuyên bán động cơ DC , AC , động cơ bước , công tắc hành trình , hợp số trợ động

Chợ sắt : (gần chợ Tạ Uyên) là nơi bạn có thể tìm thấy bánh răng đủ loại , sắt tấm , sắt thỏi , có thể đặt gia công chi tiết nếu cần .

Chợ vật liệu xây dựng ( đường Trịnh Hoài Đức - P.13 - Q.5) chuyên bán nguyên liệu như đồng , nhôm , sắt , ốc vít các loại , bánh xe , ròng rọc ...

Cửa hàng sắt xây dựng Tuấn Cường ( 81 Bến Chương Dương - Q.1 - chợ Dân Sinh -đt : 8.210664 ) chuyên bán sắt đục lỗ sẵn , thuận tiện trong việc kết cấu khung vững chắc cho robo ( đương nhiên động cơ của bạn phải có công suất lớn một chút ! ) giá cũng mềm : 10.000 đ --> 13.000đ mổi mét .

Cửa hàng Thuận Phát ( 67 Lý Nam Đế ( gần đối diện BV.Chợ Rẫy ) - đt 0903.812938 ) chuyên bán Nhôm thỏi , nhôm tấm , nhựa thỏi , nhựa tấm ... để các bạn gia công chi tiết .

Gần đó có cơ sở Sỹ Điền ( đường Nguyễn Chí Thanh - đt : 9070374 - gần đối diện BV.Chợ Rẫy ) chuyên tiện các chi tiết có dạng tròn xoay từ thỏi nguyên liệu , tán bánh răng , bánh xe vào trục động cơ , ... ( giá hơi đắt , bạn nên tận dụng các chi tiết có sẵn cần thiết lắm mới đặt gia công )

Cửa hàng nhôm 234 ( đường Lý Thường Kiệt - P8 - Q.Tân Bình gần ĐH.BK ) và các cửa hàng nhôm trên đường này chuyên bán nhôm thanh đủ hình dạng , nhôm tấm các kích thước , ... gia công khung nhôm .

Cửa hàng Acquy 25 Trần Hưng Đạo - Q1 ( đt : 8222869 ) chuên bán các loại acquy khô , ac quy nước , từ 6V - 12V - 24V - ... , bộ nạp acquy .

Chợ HỒ THỊ KỶ (góc đường Hùng Vương và đường Hồ Thị Kỷ):
Có bán các loại acquy cũ giá tương đối mềm, theo tôi biết thì khoảng từ 10.000 -> 20.000 đ/ 1 acquy. Tuy cũ nhưng chất lượng cũng tương đối tốt và điện thế khá ổn định

LINH KIỆN ĐIỆN TỬ

Chợ Nhật Tảo: đầy đủ đồ chơi nếu bít tìm kiếm

Công ty Tương Lai ( 578 đường 3/2 - gần chợ Nhât Tảo - đt : 9.125.627) chuyên cung cấp linh kiện điện tử .

Công ty TM E-design ( đt : 8506738 - 0903639768 ) Chuyên cung cấp mạch nạp chương trình từ máy tính vào IC ( để lập trình robot tự động )

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Em không biết mấy tiệm trên này còn hoạt động không nữa :9cool_too_sad:
Em cần động cơ với bánh khoảng 100mm không biết có ai làm chưa cho em ý kiến với :-(

thom_kt

Trứng gà
Bên mình cung cấp các sản phẩm linh kiện điện tử từ thông dụng đến quý hiếm, ngoài ra còn nhận đặt hàng linh kiện, bạn tham khảo thông tin website nhé: http://kholinhkien.vn/