Hỏi về mạch trong các thiết bị điện tử :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Em đã từng xem qua (phá :p) nhiều loại thiết bị như máy tính bỏ túi, điện thoại, máy game cầm tay, thời đó còn bé chẳng biết gì, nhưng giờ đã vào CLB, làm mạch in, hàn linh kiện, em đâm ra thắc mắc: trong các thiết bị đó không có con chip (PIC, 8051, ARM,...) nào cả. Tiêu biểu như cái fx570ES, bên trong chỉ có board + vài cái trở + LCD, thế cái gì điều khiển cho máy chạy?

Em đang nghi nghi cái cục đen đen như nhựa chảy (em mới nhìn tưởng thạch anh), không biết nó là cái gì nhỉ?

Tình hình là em đang định làm 1 món quà nhỏ nhỏ cho người-mà-ai-cũng-biết-là-người-nào-đấy :o, nhưng nghĩ đến việc gắn cả 1 con PIC vào thì hơi bị phí tài nguyên, vậy thay vì dùng PIC16F887 em có thể dùng các dòng chip khác rẻ và nhỏ hơn không ạ? Việc lập trình có tương tự như 16F887 không?

(Ngoài lề) Cho em hỏi thêm cái nữa là muốn đặt làm 1 cái hộp nhựa (theo kích thước, 2 mảnh ghép lại bằng vặn ốc, có chữ khắc trên hộp luôn) thì có thể làm ở đâu ạ?

cái mà em nói là cục đen đen giống cục dầu hắc đó đích thực là con chíp điều khiển mà tàu sản suất. để tiết kiệm em có thể dùng dòng MSP430 đây là dòng nhỏ gọn và tối ưu mà TI sản suất. mỗi dòng MSP430 có một kích thước bộ nhớ và ngoại vi được nhà sản suất tích hợp khác nhau. em có thể chọn cho mình một con phù hợp. cách học và lập trình cho nó cũng giống như pic thôi.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
E xin sample của TI về mà dùng, con MSP430 loại dán nó nhỏ như cái móng tay, chỉ sợ e hàn không nổi thôi :D :D :D. Tốt nhất thì e xin sample loại DIP cho dễ hàn & làm mạch, loại có thể cắm trên board lauchpad đc í, mượn cái board lauchpad của ai đó để lập trình & nạp code vào. Cách lập trình cũng tương tự PIC nhưng phức tạp hơn một chút...

saiya

Thành Viên PIF
cái cục đen đen mà bạn thấy là người ta lập trình, rồi đổ thành chip, tích hợp chức năng phù hợp chỉ trong cái mạch đó thôi, VD như cái dây đèn trang trí, bạn có thể lập trình nó bằng con PIC mà bạn đang học, nhưng ở đây người ta muốn tiết kiệm, họ lập trình, rồi đổ thành 1 cục nhỏ xíu, chỉ với chức năng là nhấp nháy đèn... chứ không cần nhiều chức năng khác. v.v...

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
E xin sample của TI về mà dùng, con MSP430 loại dán nó nhỏ như cái móng tay, chỉ sợ e hàn không nổi thôi :D :D :D. Tốt nhất thì e xin sample loại DIP cho dễ hàn & làm mạch, loại có thể cắm trên board lauchpad đc í, mượn cái board lauchpad của ai đó để lập trình & nạp code vào. Cách lập trình cũng tương tự PIC nhưng phức tạp hơn một chút...
Xin sample của TI là sao anh? Board Lauchpad là gì nữa @.@ Mấy cái này em mới nghe lần đầu :P

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái này bạn sang http://www.diendanti.com/forum.php xem nhá. CLB mình cũng có nhiều TV bên đó.
Mình không nhớ cụ thể bài nào. Vả lại, diễn đàn mới mở, chỉ có vài chục bài thôi. Toàn những bài chất lượng cả, tốt nhất là xem hết :))
Yên tâm. Xem hết thì sẽ có lợi nhiều cho bạn lắm :-p. MCU của TI có thể xin sample free mà :d