Xác định chân của KA7805

danganhtuan1992

Trứng gà
em vừa mua 7805 ở tiệm Ngọc về, ko phải là LM mà là KA7805, không có bộ tản nhiệt lun '+_+'+_+'+_+, mà em xài co đó được không anh, hay là phải có bộ tản nhiệt mới được :(, do lần đầu mua con đó nên em không để ý, về nhà mới thấy. Mà em cũng không biết xác định các chân nó ra sao, nhà em không có VOM. Có phải là lật mặt chữ về phía mình thì trái qua phải là chân in gnd out phải vậy không anh ???

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
LM78xx & KA78xx tương đương nhau, để xác định chân của bất kì IC nào e lên trang http://www.alldatasheet.com để tìm (đánh tên IC vào và search)
- Tản nhiệt dùng khi tải của e cần cấp dòng cao. Lúc đó IC sẽ nóng lên, nếu nóng quá đến lúc nào đó thì IC sẽ tự động shutdown, trường hợp xấu hơn thì die luôn.
- Linh kiện e ko nên mua ở tiệm Ngọc (tiệm này bán giá cắt cổ), e nên mua ở 239 nguyễn kim, ở đây cũng có bán tản nhiệt chho 78xx

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
em vừa mua 7805 ở tiệm Ngọc về, ko phải là LM mà là KA7805, không có bộ tản nhiệt lun '+_+'+_+'+_+, mà em xài co đó được không anh, hay là phải có bộ tản nhiệt mới được :(, do lần đầu mua con đó nên em không để ý, về nhà mới thấy. Mà em cũng không biết xác định các chân nó ra sao, nhà em không có VOM. Có phải là lật mặt chữ về phía mình thì trái qua phải là chân in gnd out phải vậy không anh ???
Miếng tản nhiệt là mua thêm gắn vào em ạ :D

Nếu mua 1 miếng chắc ngta bán lẻ là 1-2k/miếng đó. Em mua về bắt vít con 7805 vào miếng tản nhiệt là xong :))

Nhìn vào mặt con 7805 (mặt có chữ) thì chân bên trái là chân 1 - kế đển là 2, 3.
Chân 1 ứng với cái pad hình vuông, 2 chân còn lại là các pad tròn.

Còn cụ thể 1-2-3 ứng với gnd hay in hay out thì tra datasheet nhé :D

Thực ra vẫn có cách sử dụng những còn Linear Regulator có dòng độ khoảng 1A trở xuống mà không bị nóng, em có thể chọn 1 con điện trở có giá trị phù hợp mà nối tiếp với nó, giá trị điện trở đó tùy thuộc vào điện áp em cho vào bộ ổn áp, dòng điện vào thiết bị mà em định dùng, ngoài ra còn phụ thuộc drop out voltage của con LR mà em đang xài.