GIúp em về cái đề tài

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
@ Chị 2death: việc mất dây là do hồi đó em dùng bản 10.5, giờ em đã cài và dùng 9.2, chạy nhanh hơn và không bị cái lỗi đó nữa :D

Việc sửa lỗi Layout bạn xem thử các việc này xem:

+ Mở file DNS bằng Capture, check lại file DNS (cái dấu check đỏ đỏ ấy :D), rồi tạo netlist lại, sau đó mở file MAX lên có thông báo "This job netlist has change...", bạn OK.

+ Giờ kiểm tra xem còn dây nào chưa nối. Tắt hết các layer (BACKSPACE), rồi chỉ mở Global Layer (phím số 0), rồi xem còn cọng dây vàng vàng nào le lói không :)) Còn thấy tức là chưa nối hết (trừ jumber thì bỏ qua).

+ Mở lại tất cả các layer (phím Home) rồi click Check (dấu check đỏ á), mấy chỗ có lỗi nó sẽ khoanh tròn cho bạn thấy. Chỉ quan tâm mấy cái lỗi màu đỏ thôi. Thường là chập dây hoặc các dây quá khít.

+ Tới đây thì gần như chắc ăn rồi. Muốn chắc nữa thì ngồi kiểm tra từng dây =))

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Woo, bạn này có nghiên cứu nhìu nhỉ :)
- Kiểm tra còn dây chưa rout hay không : ngoài cách của bạn còn có cách khác là bạn bấm phín N nó sẽ tự tìm và đưa trỏ vào sợi chưa rout ( đang ở chế độ rout)
- Cũng không cần phải check có khít nhau hay không, có một số trường hợp chúng ta cần nó phải như vậy :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
À sẵn em hỏi chút về đi dây xuyên chân. IC em dùng footprint DIP 40 OBL, cỡ 63x79 mils. Giờ em phải đi xuyên chân DIP thì nên để width của dây bao nhiêu là tốt nhất ạ? Tất cả dây trong mạch em đều để width 30 mils cả.

Mới dạo trên 4rum mới đọc được lưu ý của 1 anh nào đó: cần để port I2C, UART gần PIC để tránh nhiễu, nếu không sẽ không làm việc được với 2 port này. Em để 2 cái port đó hơi xa, mà giờ em layout xong cả rồi T.T Có biện pháp nào không ạ?

À sẵn em hỏi chút về đi dây xuyên chân. IC em dùng footprint DIP 40 OBL, cỡ 63x79 mils. Giờ em phải đi xuyên chân DIP thì nên để width của dây bao nhiêu là tốt nhất ạ? Tất cả dây trong mạch em đều để width 30 mils cả.

Mới dạo trên 4rum mới đọc được lưu ý của 1 anh nào đó: cần để port I2C, UART gần PIC để tránh nhiễu, nếu không sẽ không làm việc được với 2 port này. Em để 2 cái port đó hơi xa, mà giờ em layout xong cả rồi T.T Có biện pháp nào không ạ?
hơi xa là cỡ nhiêu em ? nói chung là khi chạy chuong trình thực tế có nhiều cách khắc phục khác

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Đây ạ, như vầy chắc là hơi xa rồi:

Còn đây là cái cảnh đường Trường Sơn của em ;)) Dây lớn 30 mils, dây đi xuyên chân 20 mils:

À, những cái nào cần ghi chú chân số 1 vậy? Header? 7805? Cổng 5V - header 5x2? ...

Đây ạ, như vầy chắc là hơi xa rồi:

Còn đây là cái cảnh đường Trường Sơn của em ;)) Dây lớn 30 mils, dây đi xuyên chân 20 mils:

À, những cái nào cần ghi chú chân số 1 vậy? Header? 7805? Cổng 5V - header 5x2? ...
theo cái hình này thì kéo vô được mà :) , em sửa lại sao đừng đi dưới chân uart(COM) như thê có thể gây bị nhiễu