Các loại tần số dao động thạch anh (Crystal)

Chào các anh chị và các bạn!

Mình đang định thiết kế mạch MCU dùng con PIC18F4x31 để điều khiển động cơ. Đọc qua datasheet thì thấy có nhiều tần số thạch anh nên mình không biết là với những ứng dụng gì thì mình nên dùng tốc độ bao nhiêu cho phù hợp và không lãng phí.

Theo datasheet thì có 4 loại sau đây:

1. LP: Low-power Crystal (32kHz và 200kHz)
2. XT: Crystal/Resonator (1MHz, 2MHz và 4MHz)
3. HS: High-speed Crystal/Resonator (4MHz, 8MHz và 20MHz)
4. HSPLL: High-speed Crystal/Resonator with PLL enabled (cái này ko thấy datasheet ghi)

Mọi người cho mình hỏi về tốc độ của mỗi loại dùng cho ứng dụng j, và quan trọng hơn là ứng dụng của mình nên dùng thạch anh tần số bao nhiêu :D

Xin cảm ơn! :)

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Up cái datasheet lên mọi người coi cho dễ Hải. Nói có mấy câu trong đó vậy thì chưa hiểu được đâu

hi, xin lỗi anh
datasheet đây ạ:
ww1.microchip.com/downloads/en/devicedoc/39616b.pdf
trang 23 và 24

IceSandwich

Thành Viên PIF
Chào các anh chị và các bạn!

Mình đang định thiết kế mạch MCU dùng con PIC18F4x31 để điều khiển động cơ. Đọc qua datasheet thì thấy có nhiều tần số thạch anh nên mình không biết là với những ứng dụng gì thì mình nên dùng tốc độ bao nhiêu cho phù hợp và không lãng phí.

Theo datasheet thì có 4 loại sau đây:

1. LP: Low-power Crystal (32kHz và 200kHz)
2. XT: Crystal/Resonator (1MHz, 2MHz và 4MHz)
3. HS: High-speed Crystal/Resonator (4MHz, 8MHz và 20MHz)
4. HSPLL: High-speed Crystal/Resonator with PLL enabled (cái này ko thấy datasheet ghi)

Mọi người cho mình hỏi về tốc độ của mỗi loại dùng cho ứng dụng j, và quan trọng hơn là ứng dụng của mình nên dùng thạch anh tần số bao nhiêu :D

Xin cảm ơn! :)
Em cũng đang dùng 1 con 18F, lúc set fuse cho thạch anh em nghĩ là mình xài thạch anh bao nhiêu thì mình set theo tốc độ đó.

Ví dụ như con 18F4620 em đang xài 20 MHz, thì em set FUSE là HS (em set theo khuyến cáo của CCS) thì nó chạy ổn. Còn lúc trước em cũng thạch anh 20 MHz đó nhưng nếu set là LP thì tốc độ xử lí của chip chậm đi thấy rõ lúc cài đặt timer, theo em kiểm tra lúc đó thì nó chậm đi 100 lần, tức 20 MHz nó chỉ hiểu còn có 200 KHz thôi, delay 10 ms ==> delay 1s. Sửa lại HS thì timer chạy bình thường. :)

em viết = CCS ah?
hôm qua anh thử viết = MPLAB nhưng ko build được do ko có trình dịch thích hợp @.@

IceSandwich

Thành Viên PIF
em viết = CCS ah?
hôm qua anh thử viết = MPLAB nhưng ko build được do ko có trình dịch thích hợp @.@
Lúc trước em cùng viết bằng MPLAB nhưng phải tải trình biên dịch HTECH C cho dòng 18F (trên trang Microchip), với lại qua dòng 18F thì cách config ban đầu với 1 số câu lệnh cũng khác luôn ==> không biết config thế nào hết nên chuyển qua xài CCS vì đang cần phát triển ứng dụng gấp :), MPLAB từ từ ngâm cứu.

Lúc trước em cùng viết bằng MPLAB nhưng phải tải trình biên dịch HTECH C cho dòng 18F (trên trang Microchip), với lại qua dòng 18F thì cách config ban đầu với 1 số câu lệnh cũng khác luôn ==> không biết config thế nào hết nên chuyển qua xài CCS vì đang cần phát triển ứng dụng gấp :), MPLAB từ từ ngâm cứu.
dòng PIC 18 em config dạng như sau đây :

__CONFIG(1,HS & IESODIS);
__CONFIG(2,PWRTDIS & BOREN & BORV20 & WDTDIS & WDTPS32K);
__CONFIG(3,CCP2RC1 & PBADDIS & LPT1DIS & MCLREN);
__CONFIG(4,STVREN & LVPDIS & XINSTDIS & DEBUGDIS);
__CONFIG(5,UNPROTECT);
__CONFIG(6,UNPROTECT);
__CONFIG(7,UNPROTECT);
em xem datasheet phần configuration bit để sửa lại phù hợp với con em đang xài
P/S:trong Hitech 18 thì hàm delay hình như ko hỗ trợ sẵn nên muốn xài phải tự viết