Bối rối vì mấy bạn lớp C5

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Tình hình là lớp sáng có 2 mạch nạp hư (giao cho Hải K09 sửa ko biết tới đâu rồi). Còn lớp chiều có 4 mạch hư (a đã sửa xong hết)...
- hầu hết các mạch đều do lỗi hàn của các bạn...
- có 1 bạn hàn...a ko dám chê, nhưng phải nói là "quá tệ" đến nổi a quyết định phải quăng luôn cái board, chỉ lấy lại linh kiện (ko tài nào sửa nổi với cái board đó)
Các bạn lớp C5 cần cố gắng luyện kỹ năng hàn tốt hơn nữa, hiện tại thì a thấy các bạn hàn chưa được tốt lắm. Đôi khi các bạn nghĩ là việc hàn ko quan trọng nhưng nó quyết định "sống còn" việc mạch của các bạn chạy hay ko chạy...
Bạn nào hàn yếu quá thì tốt nhất nên mua chì tốt về để tập hàn...chì ASAHI khoảng 30k gì đó
Vài lời góp ý cùng các bạn!
Thân

lekhanh

Trứng gà
Anh ơi, sao mạch của em nối vô bị lỗi "PICkit 2 VDD voltage level error. Check target and retry operation." là bị sao z anh??

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Rất nhiều nguyên nhân gây ra lỗi trên, phải kiểm tra trực tiếp trên mạch mới biết đc e à...

Acanus

Trứng gà
Anh ơi, sao mạch của em nối vô bị lỗi "PICkit 2 VDD voltage level error. Check target and retry operation." là bị sao z anh??
Chào bạn, lỗi đó hôm trước mình cũng bị, lí do là cái jumper trên mạch nạp chưa dc nối với nhau, sau đó mình nối hai chân của cái jumper đó vào là dùng được :)

banhbeo

Trứng gà
Mình cũng từng dính qua TH này, đúng là do jumper chưa được nối, bạn fix lại đoạn này là ok (nếu như ko còn dính lỗi nào khác ^^!)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Các bạn lớp buổi chiều nếu cần gấp thì ngày mai a học ở 405B4 (đường lối đảng cộng sản VN :D) từ 2h30: 5h30. Các bạn lên đó lấy mạch nạp nghen

lekhanh

Trứng gà
Anh ơi, mạch nạp của em nay bị lỗi này: "The PICKit2 has no Operation System. Use the Tôls menu to download an OS". Mai anh sửa giùm em nhé!

bigboy061293

Thành Viên PIF
Anh ơi, mạch nạp của em nay bị lỗi này: "The PICKit2 has no Operation System. Use the Tôls menu to download an OS". Mai anh sửa giùm em nhé!
Vào tool -> Download Pickit 2 .... -> chọn file hex đầu tiên bạn thấy :)

bigboy061293

Thành Viên PIF
nếu làm theo các bạn khác mà chưa được thì mình nghĩ bạn vừa gắn jump, vừa gắn nguồn 5V cho mạch main :)

muốn hàn tốt thì phải có cuộc thi làm mấy cái module nhỏ nhỏ tập hàn mới dễ anh Hiếu ơi:D

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
mạch để lâu thường bị oxy hoá mấy cái pad,mấy bạn về ko nên để vậy hàn lun mà nên lấy cái gì cạo cạo cho nó lòi lớp đồng rồi hãy hàn,chì sẽ ăn nhanh và tốt hơn.nhớ cạo vừa pải,đừng làm bay pad lun là đc

lekhanh

Trứng gà
Cuối cùng mạch em cũng chịu chạy rồi anh ơi. Cám ơn bigboy061293 nhiều nha! Hnay đầu tiết 10 em có lên 406B4 mà anh Hiếu về mất,hi.