pin laptop bị chai

dchung

Trứng gà
Các bạn ơi cho mình hỏi chút xíu có bạn nào rành về pin của latop ko?giúp mình với ? máy mình xài hơi lâu rồi trước đây xài win xp nhưng sau khi chuyển qua xài win7 thì phát hiện chai pin rõ ràng .pin chai gần như ko sử dụng dc luôn chỉ xài dc 5 phút là hết.
máy mình là hàng xách tay nên mua pin ở việt nam ko có.bạn nào biết chỗ "độ" pin nào uy tín và giá phải chăng không chỉ giúp mình với.xin cám ơn !!!;)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Nhật Tảo thẳng tiến...cái này thì phải thay cell rồi vào cao ốc nguyễn kim tìm thử đi bạn

nguyentambi

Thành Viên PIF
Nếu muốn tiết kiệm nữa thì tự tháo ra, đo xem cell nào chai rồi ra tự mua. Nhưng mà với kiểu 5' thì chắc thay hết cell rồi. Nhưng mà cái này là chai thiệt hay chai ảo?????? Nhiều lúc do con chip bios trên main của pin nó nhận sai nên chỉ sạc được 1 chút thì báo đầy nên bị vậy. Thử "calibration"(cái từ này không biết dịch sao) cái pin thử coi có đỡ tí nào ko.

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
lúc trc cũng có vài bài báo về việc phần cứng ko hợp với win7 nên bị như vậy đó bạn,bạn xem lại thử.

dchung

Trứng gà
Nếu muốn tiết kiệm nữa thì tự tháo ra, đo xem cell nào chai rồi ra tự mua. Nhưng mà với kiểu 5' thì chắc thay hết cell rồi. Nhưng mà cái này là chai thiệt hay chai ảo?????? Nhiều lúc do con chip bios trên main của pin nó nhận sai nên chỉ sạc được 1 chút thì báo đầy nên bị vậy. Thử "calibration"(cái từ này không biết dịch sao) cái pin thử coi có đỡ tí nào ko.
mình nghĩ có lẽ bạn nói đúng phải thay hết các cell vì nếu bios có báo hết pin đi chăng nữa thì máy vẫn chạy cho đến khi hết .Đằng này là nó lại tắt hẳn luôn ,khi khởi động lên ko cho resume windows gì cả mà boot lại từ đầu .còn "calibration " là kiểm tra ,hiệu chỉnh ,sửa chữa... về trạng thái bình thường.Nhưng mình ko biết calibration như thế nào bạn có thể nói rõ hơn được ko?

nguyentambi

Thành Viên PIF
Bạn down các công cụ hỗ trợ cho pin như battery care thì nó có hỗ trợ đó. Nhưng mình nghĩ có lẽ bạn sy40801840 nói đúng đó. Vì khi xưa bạn sài xp bình thường mà đổi sang win7 bị thì hơi lạ. Bạn thử cài lại winxp thử coi sao. Còn calibration thủ công thì truờng hợp của bạn không làm được rồi.