[MSP430] Chip MSP430 bị nóng

Rum

Thành Viên PIF
Mấy anh chị ơi cho em hỏi, con chip MSP của em khi cắm vô KIT cũng như khi cấp nguồn ở mạch ngoài đều bị nóng lên. Nhưng vẫn nạp code và chạy code được, vẫn truyền UART được. Em đang làm fanled, ở board cánh quạt, chỗ chân RESET em nối 1 trở 10k lên nguồn, 2 lần trước khi làm như vậy và nối 2 chân TEST và RST vào KIT, 2 con chip trước cũng nóng lên và tèo luôn :((. Lần này em không dám nữa mà mỗi lần nạp code phải gỡ ra cắm vô KIT. Bên cạnh đó, lúc không quay, led trên board sáng nhấp nháy, khi quay thì chỉ sáng có mỗi một led cuối cùng, em nghĩ là do cổ góp tiếp không tốt nên mạch bị reset nên mới gắn thêm một cái tụ 10uF vô, lần này khi quay với động cơ 12V DC thì con chip thứ 3 bỗng dưng bị nóng lên và đang ở tình trạng như trên. Anh chị nào chẩn bệnh giúp em với ạ :-s. Nguồn trên board em cấp bằng chổi quét và cổ góp, với trục động cơ là GND. 3V3 cấp cho board em lấy từ KIT còn cấp cho động cơ bằng adapter 12 V!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Em cho cái hình schematic hoặc mô tả rõ hơn về các chân I/O em nối đi đâu, cách nối như thế nào?

Dự đoán là không có đệm dòng I/O làm chip quá tải, chạy 1 thời gian sẽ tèo :gach

huunho

Trứng gà
trông có vẻ rất bình thường, bạn kiểm tra nguồn cấp cho chíp, các chân giao tiếp với 595, hall xem có chân nào quá 3.3v không?

Fujiko

Thành Viên PIF
dạ shematic của em đây ạ!!,
Em thử dùng nguồn 5V cấp qua cổ góp, sau đó dùng IC ổn áp (ví dụ LM1117 3.3V) để cấp cho MCU. Nhớ phải có tụ đây đủ nhé. (tụ hóa lớn, thêm tụ 104 lọc nhiễu).