[help] lỗi UART khi dùng Terminal

tuandanh.bk10

Trứng gà
anh chị cho em hỏi em dùng phần mềm Terminal để truyền nhận dữ liệu UART nhưng cứ 1 lúc là nó lại báo lỗi là " the selected port Is being used by another software." chẳng hiểu nó xung đột chỗ nào. tắt mở lại vẫn không dc. chỉ có nước reset máy.:-( ai biết khắc phục thì giúp em với nhé. cám ơn mọi người :2cool_burn_joss_stick:

MMKC

Thành Viên PIF
Bạn chịu khó tắt CCS, sau đó cắm lại mạch ĐK là hết.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Cái lỗi này theo em biết thì thường do khi đang giao tiếp COM với máy tính thì mình chưa disconnect mà đột ngột rút cáp ra khiến nó bị lỗi ^^ :1cool_byebye: Hình như là vậy

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
anh chị cho em hỏi em dùng phần mềm Terminal để truyền nhận dữ liệu UART nhưng cứ 1 lúc là nó lại báo lỗi là " the selected port Is being used by another software." chẳng hiểu nó xung đột chỗ nào. tắt mở lại vẫn không dc. chỉ có nước reset máy.:-( ai biết khắc phục thì giúp em với nhé. cám ơn mọi người :2cool_burn_joss_stick:
Bạn dịch tiếng anh ra là nó nói là cái cổng bạn chọn làm cổng giao tiếp đang sử dụng với một phần mềm khác nên xung đột là phải rồi, kiểm tra lại đi :brick::5cool_beat_plaster:

tuandanh.bk10

Trứng gà
Bạn dịch tiếng anh ra là nó nói là cái cổng bạn chọn làm cổng giao tiếp đang sử dụng với một phần mềm khác nên xung đột là phải rồi, kiểm tra lại đi :brick::5cool_beat_plaster:
tất nhiên là như vậy rồi, nhưng thực tế là mình chỉ dùng 1 cái terminal nên mình mới thắc mắc nè :gach

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
tất nhiên là như vậy rồi, nhưng thực tế là mình chỉ dùng 1 cái terminal nên mình mới thắc mắc nè :gach
Trong lúc dùng terminal bạn có sử dụng USB hay DCOM 3G không ?

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
Trong lúc dùng terminal bạn có sử dụng USB hay DCOM 3G không ?
mình dùng chuột usb, nhưng mình nghĩ là ko phải vì bình thường thì vẫn dùng bình thường mà. có lẽ nào :doubt:
trường hợp mình nghĩ có thể như thế này :
- bạn dùng cái terminal để truyền dữ liệu thông qua cái cổng USB trên máy tính của bạn
- trước đó bạn cái đặt số thứ tự cổng USB để truyền nhưng vô tình trùng với cái cổng bạn đang dùng DCOM 3G hoặc là cổng dùng chuột.

Mình nghĩ xung đột cổng truyền dữ liệu nó báo là mình đang dùng với 1 phần mềm khác thì chỉ có thể là vậy :D