[C8] Đèn nền LCD

Nguyentridung

Thành Viên PIF
Theo như em đọc trong file LCD.c thì dùng lệnh lcd_backlight(unsigned char on) để bật đèn nền. Em đã thử cả hai lệnh lcd_backlight(1) và lcd_backlight(0) nhưng đèn nền vẫn không sáng. Vậy cho em hỏi phải sử dụng lệnh này như thế nào ạ?

locle1993

Thành Viên PIF
Bạn ở file LCD_main.c lên, có ví dụ mẫu sẵn đó, dùng là lcd_backlight(1).
Còn nếu mà vẫn ko lên, thì bạn xem lại coi phần LCD có bị gì không, LCD có hư gì không, hay là chân cắm LCD có bị gì không.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Theo như em đọc trong file LCD.c thì dùng lệnh lcd_backlight(unsigned char on) để bật đèn nền. Em đã thử cả hai lệnh lcd_backlight(1) và lcd_backlight(0) nhưng đèn nền vẫn không sáng. Vậy cho em hỏi phải sử dụng lệnh này như thế nào ạ?
Trước tiên em kiểm tra hết các mối nối theo schematic xem tốt không, đo từ chân linh kiện, chứ không phải mối hàn nhé :1cool_byebye:
Đèn nền LCD điều khiển bằng chân P2.6, qua 1 con BJT C1815. Hàm lcd_backlight(1); sẽ đặt áp ở P2.6 là 1, bật đèn nền LCD. Sau khi chạy chương trình với hàm này, em kiểm tra mức áp tại chân P2.6, chân B, E, C của BJT thế nào nhé :)
Có thể test đèn nền LCD bằng cách đặt áp 0V (GND) vào chân số 16 của LCD.

Nguyentridung

Thành Viên PIF
Em đã kiểm tra, mạch đúng theo schematic. Khi em chích luôn điện áp 5V vào chân P2.6 của con MSP thì đèn sáng còn buông ra để code thì không sáng. Em cũng test thử riêng cho chân này thì thấy IN/OUT vẫn bình thường. Em không biết phải xử lí như thế nào nữa

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Em đã kiểm tra, mạch đúng theo schematic. Khi em chích luôn điện áp 5V vào chân P2.6 của con MSP thì đèn sáng còn buông ra để code thì không sáng. Em cũng test thử riêng cho chân này thì thấy IN/OUT vẫn bình thường. Em không biết phải xử lí như thế nào nữa
Nếu em test code IN/OUT mà thấy bình thường thì xem lại code. Down lại code gốc nạp thử, các bạn khác chạy bình thường mà :1cool_byebye:
P/S: Đừng chích 5V vô chân MSP430 nữa nha :gach